ต้องการคนช่วยย้ายโฮสต์

ต้องการย้ายเว็บ จากโฮสต์เดิมมาเข้าโฮสต์ใหม่

ออน msn มาคุยกับผมก็ได้ครับ เดี๋ยวผมถอดรหัสฐานข้อมูลให้

คิดว่า default charset ของโฮสใหม่น่าจะเป็น latin1 ครับ
ต้องแก้ไข code php หลังจากคำสั่ง db_connect แล้วต้องเพิ่ม query กำหนด charset เป็น utf8 ครับถึงจะได้

ส่วน db ก็ใช้ phpmyadmin แก้ collation เป็น utf-8 ก่อนที่จะ import ครับ

หรือในทางกลับกันก็คือ charset เดิมเป็น latin1 แต่โฮสไทยเป็น utf8 ครับ

DB เดิมเป็น UTF-8

ไม่ทราบว่าโฮสใหม่ default charset เป็นอะไรครับ
วันก่อนก็ปวดหัวกับปัญหา mysql กับภาษาไทยมาเหมือนกัน (ทำเอาเบลอจน add domain ผิดไปเลย lol)
เรื่องมีอยู่ว่าลูกค้ามีไฟล์ sql มาให้ (โฮสเก่าล่มอยู่ ทำอะไรไม่ได้เลย มีแต่ไฟล์ backup) charset เป็น latin1 แต่ข้อมูลจริงๆเป็น tis-620
คิดว่าโฮสเก่าของลูกค้า default charset น่าจะ latin1 แต่โฮสผมตั้ง default charset เป็น tis-620
ไฟล์ sql ที่ export มาเปิดด้วย text editor ก็อ่านภาษาไทยไม่ออกแล้วครับ ผมเลยแก้ปัญหาโดยการเพิ่มคำสั่งเข้าไป

$charset = “SET NAMES ‘latin1’”;
mysql_query($charset) or die('Invalid query: ’ . mysql_error());

หลังคำสั่ง mysql_select_db ก็แสดงผลภาษาไทยได้ปกติ

โฮสต์ใหม่เป็น Tis-620 ครับ
โฮสต์เก่าเป็น Latin1 แต่ผมเก็บข้อมูลลงไปแบบ utf8
เอามาลงแล้วเป็นเครื่องหมายคำถามหมดเลย

ที่ Backup up มาเปิดด้วย notepad เป็นภาษาไทยมั้ยครับ

ตอนแรกมันเป็นภาษายึกยือๆอ่ะครับ

ยินดีด้วยครับ