เครื่องเซิร์ฟเวอร์ ปลดประจำการ เอาไปทำ&

สวัสดีครับ แหม่ ช่วงนี้ราคา SV ยั่วมากมายจริงๆ ครับ
ระยะหลังๆ มา ส่วนตัวเองผมเริ่มสั่งเครื่องเซิร์ฟเวอร์สองเครื่องแรกเป็นเครื่องประกอบครับ
มีอาการ งอแง บ้างเล็กๆ น้อยๆ เท่านั้นเองครับ ตลอดเกิบ 3 ปีที่ผ่านมา และก็ทำงานได้ดีมาตลอด
เกิดก็ Power IOK ไปตัวนึง เมื่อไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมา และ HDD Raid 0 ตายคู่ไปครั้งนึง เมื่อปีก่อน เพราะ
(ความประมาท หรือความซวยของพี่ที่เข้าไปดูก็ไม่แน่ใจ)

แต่อย่างว่าครับ เราก็ยังปฏิเสธไม่ได้ใช่ไหมหละครับว่า ระบบที่ออกแบบมาทำงานเฉพาะทาง
ย่อมสร้างความมั่นใจต่อผู้ใช้ รวมถึงผู้ให้บริการ เองครับ รวมถึงเรื่องประกันต่างๆ ครับ

ตอนนี้เอง กำลังมีแผนอยู่ในหัวว่า จะปลดประจำการเครื่องประกอบออกให้หมดเลยดีไหมหน่อ
ใจนึงก็ยังใช้ไม่คุ้มค่าเลย ซื้อมาก็แพงอยู่เหมือนกัน
แต่ใจนึงก็ระแวง การใช้งานไปนานๆ จะเกิดปัญหากลางคันก็ไม่คุ้มแน่ๆ เลยครับ

ส่วนเจ้า Dell เครื่องทีสามที่ทำงานได้อย่างสบายใจ เพราะส่วนนึงเอง เทคโนโลยีที่แรงขึ้นด้วยครับ

แต่อย่างนึงคือ … อุปกรณ์คุณภาพ สร้างมาเพื่อทำงานเฉพาะ อาจจะแพงกว่า นิดหน่อย แต่ก็ซื้อความสบายใจให้เราได้มากครับ
เอ่ บ่นๆ มาไม่เกี่ยวกับหัวข้อเลย

กลับมาคิดครับ บางท่าน เครื่องกองเป็นโกดัง หลังจากนี้ 4-5 ปี วางแผนจะเอาเครื่องไปทำอะไรกันบ้างครับ
ตอนนี้เท่าที่คิดได้คือ เอาเครื่องไปปรับเป็น PC ให้น้องเล่นตัวนึง
อีกตัวว่าจะยกมาไว้มหาลัย ไว้ศึกษา อบรม วางระบบเล่น
หลังจากนี้ อีก 5 ปีคงต้องเอาไปบริจาค แล้วหละครับ เพราะไม่รู้จะเอาไปทำอะไรซะแล้ว… ต่อไปอีก 10 ปีคงกองอยู่ท่าเรือไว้ให้เด็กๆ ซื้อไปยำเล่น ต่อไป…

เป็นความคิดที่ดีมากครับ ถ้ามีเหลือจริง ๆ ลองเอาไปบริจาคให้บรรดาโรงเรียนดูครับ เผื่ออาจจะเอาทำ Proxy สำหรับ Share เน็ตในสถานศึกษา ได้บุญครับ แถมทางโรงเรียนออกใบอนุโมทนาบัตรให้ ท่านนำไปลดภาษีได้สบาย ๆ เลยครับ

ผมเห็นด้วยกับการบริจาคนะครับ ได้บุญ หักภาษีอีกต่างหาก แต่ว่าก็ต้องดูด้วยว่าที่ไหนจำเป็นมากน้อยแค่ไหนด้วยนะครับ

ปล. อยากให้คนบ้านนอกแบบผมได้สัมผัสของแบบนี้บ้างครับ

บริจาคที่วัดสวนแก้วครับ

เอามาบริจาคให้น้องๆแบบผม เล่นครับ

แหะๆ เอาบริจาคต่างจังหวัดดีสุดครับ

ให้ร.ร. หรืออาจจะให้หน่วยงานการกุศลใช้ฟรี

เอามาทำ clustering เช่น OpenSSI ทำให้เครื่องหลายๆ เครืองถูก Linux “มอง” ว่า้เป็นเครื่องเดียวกัน

เก็บไว้ให้ลูกครับเล่นดีกว่าครับ มีน

ถ้าสนใจขายลอง PM Spec และราคามาครับ