มีบางประเทศในแทบยุโรปเข้าเว็บไซต์ของเราไม่ได้ ???

มีบางประเทศในแทบยุโรปเข้าเว็บไซต์ของเราไม่ได้ เหตุการณ์อย่างนี้ เราจะตรวจสอบได้อย่างไรครับว่าเป็นเพราะสาเหตุใด และจะตรวจสอบได้หรือไม่ว่า ประเทศใดบ้างที่ไม่สามารถเข้าเว็บไซต์ของเราได้

ขอบคูณครับ

ถ้าทราบประเทศที่เข้าไม่ได้มาบ้างแล้ว
ลองสั่ง traceroute ไปหา ip ในประเทศนั้นได้เลยครับ
ติดตรงไหนก็ลองแจ้ง noc ดู

traceroute ทำอย่างไรเหรอครับ ขอบคุณครับ

linux สั่ง

/sbin/traceroute 123.45.67.89

*แก้ ip ด้วย

ต้องสั่งจาก server นะครับ ไม่ใช่สั่งจากเครื่องของเรา

ถ้าไม่ใช่ Root ของ Server ก็ทำไม่ได้ใช่มั้ยครับ

คำสั่งนี้ user ธรรมดาก็เรียกใช้ได้ครับ
ขอแค่ สั่ง execute คำสั่งได้ก็พอ

ช่วยแนะนำขั้นตอนหน่อยได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ให้ admin ทำให้แล้ว cap screen มาให้ก็ได้ครับ

ครับผม บางทีก็อยากทราบเป็นความรู้ติดตัวไว้อ่ะครับ ขอบคุณครับ

<?php

passthru("/sbin/traceroute 123.45.67.89");

?>

เซฟ แล้วเรียกผ่านหน้าเว็บได้เลยครับ

ตอนนี้มีปัญหาคล้ายๆกันครับ คือ mail จากบาง server ใน de ไม่สามารถส่งมาได้ ลอง dig dns server ปลายทางก็ไม่มี record ของโดเมน server ของไทยเลย พอดีลูกค้าต้องการรับเมล์จากที่นี่ด้วยแต่ว่ามัน route มาไม่ได้ แต่ของเราส่งไปได้ปกติ ติดต่อไปก็คุยไม่รู้เรื่องใช้ภาษา deutsch หมดเลย จะบร้าตาย

ขอบคุณครับ

ขอถามอีกนิดนะครับ ip ของประเทศนั้นๆ นิผมใช้พวก free proxy ของประเทศนั้นๆ ได้มั้ยครับผ ขอบคุณครับ

งง น่าจะเป็นที่ BW inter ไม่พอมากกว่าครับ

[quote author=212cafe.com link=topic=12637.msg123340#msg123340 date=1217384374]
งง น่าจะเป็นที่ BW inter ไม่พอมากกว่าครับ

[quote author=billdesign link=topic=12637.msg123339#msg123339 date=1217383848]
ขอถามอีกนิดนะครับ ip ของประเทศนั้นๆ นิผมใช้พวก free proxy ของประเทศนั้นๆ ได้มั้ยครับผ ขอบคุณครับ
[/quote]ได้ครับ แต่ต้องหาที่ ping จากเครื่องเราติดด้วยนะ

[quote author=billdesign link=topic=12637.msg123345#msg123345 date=1217387533]
BW inter ไม่พอนี่ ประมาณว่า จะเข้าไม่ได้ถ้ามีคนเข้าเว็บเยอะเกินเหรอครับ
[/quote]มีการใช้งานวงจรออกต่างประเทศเยอะ จนเต็มช่องสัญญาณครับ
ทำให้บางจังหวะเวลาจะเข้าใช้งานได้ยาก หรือไม่ได้เลย

อ่อครับผม ขอบคุณมากครับผม