การจดโดเมนที่ เป็นคำที่เจาะจงมากๆ เอาไปทำเว็บจะเสี่ยงหรือไม่ มีทางออกอะไรบ้าง

เช่น ผมจดโดเมนว่า BANGKOKbank.com (สมมุติว่าธนาคารมัน#โง#ไม่ยอมจด)

ผมต้องการเอาไปทำเป็นเว็บรวมคนที่ชอบใช้ธนาคารนี้ ชอบไปธนาคารนี้ พูดคุยกัน …

ผมอาจจะเอารูปธนาคารนี้ไปลงเว็บเพื่อนความสวยงาม …

ถ้ามันเสี่ยงไป ผมควรจะเสนอขายยังไงดี เขียนใว้ในเว็บว่าต้องการขาย แล้วก็รอ ร๋อ รอ … หรือมีทางอื่นๆ …

และถ้าผมเอาไปใช้เป็น blog เขียนไดอารี่ว่าวันนี้ไปธนาคารนี้มาอีกแล้ว ถ่ายรูปมาฝาก เปิดใว้คนอ่านเขียน comment blog ผม … แบบนี้จะรอดมั้ย

อยากหาทางรอด … เพราะว่าตอนนี้ธนาคารนั้น search ไปเจอแต่ group ใน hi5 … ซึ่งถ้าเป็น web .com ผมว่าน่าจะแซงขึ้นที่ 1 ได้ง่ายๆ …

///// ปล. ผมไม่ได้จดโดเมนเกี่ยวกับธนาคารนะ เกี่ยวกับร้านอย่างอื่น …

ยกตัวอย่างให้มันใกล้ๆ หน่อยก็ดีครับ
เพราะความเสี่ยงมันต่างกันเยอะ

อย่างเว็บธนาคารนี่อาจโดนฟ้องข้อหา phishing เอาได้ง่ายๆ เลย ความเสี่ยงสูงมาก
แต่ถ้าเว็บร้านค้าทั่วไป ก็คงไม่เท่าไหร่มั้ง

ไม่ผิดครับ เพราะ ใครก็สามารถจดได้ หาก ไม่ไปทำความเสียหายให้คนอื่น

แต่พวก .co.th ต้องมีหลักฐาน เอกสาร ซึ่งหน้าชื่อถูกกว่าอยู่แล้ว อีกอย่าง บ.หงไทย จะไปจด hongloas ก็คงจะไม่ได้ครับ

ผมเข้าใจถูกไหม…

#####pub.com ครับ

แหะๆ ลืมไปว่าธนาคารมันมีเรื่องนั้น …

ครับ ร้านทั่วไป หรือ ผับนั่นเอง …

ผมไม่ทำความเสียหายนะ … แต่เดาว่านโยบายของผับนั้นๆ สนับสนุน hi5 ซึ่งผมว่าไม่ถูกเท่าไหร่ และผมก็จด .com มาแบบง่ายๆ …

ตอนนี้คิดในใจใว้แล้ว ถ้าผับมันล่อแล่ ก็จะเสนอตัวไปเป็นการตลาดหาลูกค้าออนไลน์ให้เลย …

ว่าแต่

แค่ไม่ทำให้ผับนั้นๆเสียหาย งั้นจะทำเว็บอะไรก็ได้หรอครับ เว็บพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับร้านนั้นๆ

ทำไปเรื่อยๆ ให้มีคนเข้าเยอะๆ แล้วรอร้านติดต่อมาแบบนี้รึเปล่า

เอประเด็นนี้ เคยมีกรณีการฟ้องร้องในต่างประเทศแล้วไม่ใช่เหรอครับ

แถมโดนยึดโดเมนด้วย หากมันเป็น Brand หรือเครื่องหมายการค้าที่มีอยู่ก่อนแล้ว
(ก่อนที่เราจะไปจดโดเมน)

หรืออย่างที่ก่อนหน้าในยุโรป ดันมีคนเอาชื่อนักบอลคนนึงไปจดDomainแล้วไปทำเว็บเกรียนๆ
ผลคือโดนฟ้องได้เช่นกัน

แต่ถ้าเราจดไว้ก่อนที่จะมี สินค้าหรือ Brand นั้นไม่ผิด อย่างในกรณีของiphone

ผมว่า ก็เสี่ยงอยู่นะ ในกรณีที่เราไปจดเลียนแบบเค้าเนี่ย มันเข้าข่ายละเมิดตราสินค้าอะไรพวกนี้ล่ะครับ

จดเลยครับ อิอิ

ถ้าแค่ จุดประสงค์เพื่อสร้างเป็น คอมมูนิตี้ กลุ่มคนที่ชอบเที่ยว “ผับ” ซึ่งมีคำว่า Pub เป็นส่วนหนึ่งของชื่อโดเมน คงไม่ผิด เพราะยังไง คนที่ได้ประโยชน์ก็คือร้าน หรือผับ ที่เกี่ยวข้องนั้น แต่ถ้าจดไว้เพื่อขายต่อหรือเก็งกำไร อันนี้คงต้องคิดให้รอบคอบอีกครั้ง เพราะกรณีแบบนี้มีเป็น Case Study เยอะแยะมากมาย

ชื่อพวกนี้ ถ้าขายก็ราคาแพง ลองดูด้วยนะครับ

ช่วยด้วยครับ โดนโทรมาปลุกแต่เช้าเลย …

เค้า "ฮัลโหลจะติดต่อขอซื้อโดเมนอะค่ะ …"
เรา "ก็กรอกรายละเอียดที่หน้าเว็บเลยนะครับ …"
เค้า "เว็บอะไรค่ะ"
เรา กำ ไม่รู้จักเว็บเราหรอ salaya66 ก็บอกไป แล้วถามอีกทีว่า ต้องการจดชื่อใหม่หรือจะซื้อ
เค้าบอก เจ้านายให้โทรมา … เอาล่ะ รู้ล่ะ เลยให้เค้าไปถามเจ้านายว่า โดเมนอะไร เราแกล้งไม่รู้ หุหุ …

ลองไปถามพี่กูดู … กำเว็บที่ไม่ได้โฆษณา กระโดดไปอันดับ 3 แย้ว … ทำเป็นแค่บอร์ด punbb ใว้ … มีคนมาสมัครไปเกือบ 10 แล้ว …

พี่ๆว่า ผมควรทำไงดีครับ จะบอกขายก็ไม่กล้า กลัวเค้าอัดเสียงใว้ หาว่าเราจดใว้ขาย …
หรือผมจะใช้บริการ sedo ดี มันหักตั้ง 10% ถ้าขายได้ -_-

เค้าไปถามเจ้านายอยู่ จะโทรกลับมาแย้ว …

[hr]
[hr]

เวรกำ … โทรมาแล้วพอบอกโดเมน เราก็ลุ้นซะ เป็นลูกค้าใหม่นี่หว่า … แต่ทำให้ตื่นเต้นเพราะจ้างลูกน้องที่ไม่รู้ว่า domain อะไรมา order --
อิอิ ผมปล่อยไก่ -
-

ผมเคยโดนครับ
เอาชื่อยี่ห้อ ไปเป็นส่วนนึงของชื่อโดเมน
โดนขู่จะฟ้องครับ ไม่อยากมีปัญหาเลยยกเลิกการใช้งาน
ไม่แน่ใจว่าเอาจริงแล้วเค้าจะฟ้องได้หรือเปล่า
แต่จ้างบริษัทกฏหมายชื่อดังเขียน notice มาเลยนะครับ

ตอนแรกที่บอกว่าปล่อยไก่ ตอนนี้ป่าวแล้วครับ ลูกน้องบอกเจ้านายแจ้งเปลี่ยนเป็นจดอีกอัน ซึ่งเป็นของผมเอง domain ########lawyer.com ตอนนี้ฟันธงตีราคากลับไปแล้วครับ โดเมนนี้ไม่กลัวโดนฟ้อง เพราะ lawyer คำกลางมากๆ … นำหน้าด้วยคำกลางๆเหมือนกัน …