ช่วยผมด้วยยย ฮือๆๆ เครื่องโดนไวรัส

ช่วยผมด้วยครับ เครื่องผมโดนไวรัสอ่ะ ตายแน่ๆ
คือผมกำลังหาวิธีใช้ gprs ฟรีอ่ะ พอโหลด มาโดนเข้าแล้ว ซวยมากๆ
nod32 นิ่งเลยอ่ะครับ

เนี้ยครับ หน้าจอผมเป็นแบบนี้

Display properties เหลือแค่นี้อ่ะ

ส่วนนี่โปรเซส(ไม่รู้ว่าตัวใหน)

ส่วนนี่ โปรแกรมอะไรไม่รู้ มันจะสแกน(มั่วไฟล์หลอกเราว่าเจอนู้เจอนี่ที่เป็นไวรัส แล้วให้เราไปลงทะเบียนเพื่อรับรหัสลบไวรัส)

รบกวนช่วยดูหน่อยครับ เครื่องผมอืดหมดแล้วว ฮือๆๆ ใครก็ได้ช่วยที

ลองหา Kaspersky Antivirus มาลงดูครับ

:smash: :smash:

ของเค้าดีครับ
ดีจนทำให้ผมซื้อของแท้มาใช้

ดีจริงๆ กินเครื่องด้วยครับ ลงแล้วอืดเลย แต่ไม่ติดไวรัส

จะมีใครใหมอ่าา ที่รู้ไอ้สปายตัวนี้

ทรมาณ

เครื่องโดนไวรัส + เป็นเล็บขบ

จะบ้าตายแหล่ว ฮือๆ

ลองหา HijackThis

ไอ้ในกรอบแดงๆ นั่นแหละครับ spyware

svxhost.exe
อยู่ใน C:\WINDOWS\system32\ShellExt
ครับพี่ไอซ์ ผมลบแล้ว แต่ Restart เครื่องก็ยังโฟล่มาอีก
Display Properties ก็เหมือนเดิม มาไม่ครับอ่ะพี่

พอมีวิธีใหนใหมครับ คือไม่อยากลง Windows ใหม่

ปล.ดึงเล็บขบออกแล้วสบายจังเลย

[quote author=SiamDhost.Com link=topic=12210.msg118874#msg118874 date=1215113844]
svxhost.exe
อยู่ใน C:\WINDOWS\system32\ShellExt
ครับพี่ไอซ์ ผมลบแล้ว แต่ Restart เครื่องก็ยังโฟล่มาอีก
Display Properties ก็เหมือนเดิม มาไม่ครับอ่ะพี่

พอมีวิธีใหนใหมครับ คือไม่อยากลง Windows ใหม่

ที่โดนล้วงเอารหัสลับต่างๆก็พวกนี้แหละเป็นตัวส่งข้อมูล

nod32

[quote author=SiamDhost.Com link=topic=12210.msg118874#msg118874 date=1215113844]
svxhost.exe

มันยังนิ่งเลย nod32 มันเป็น spyware อ่ะ ลอง search on google ดูอ่ะครับ “Antivirus XP 2008”

แต่ไม่มีเว็บใหนบอกวิธีกำจัดออกเลย

สงสัยต้อง Format ใหม่ คงจะสิ้นเดือน CD Drive พัง

ลองปิด System Restore ก่อนแล้วลบออกดูครับ

ลองหา OSX86 มาลองเล่นดูก่อนสิครับ… อาจจะใช้งานได้พอควรนะครับ

ไล่หาและลบ ใน Registry ดู

มีเว็บบร์อดสำหรับ osx ใหม

อย่าง ubuntu ก็ ubuntuclub.com

ส่งไปให้ทาง PM
How-to search จาก Google ด้วยชื่อนั้นจะพบ how to เยอะแยะ ทำแล้วได้ผลไงรายงานกันให้ทราบด้วย (ไม่ได้ให้ไปใช้ฟรีๆนะ) เอิกๆๆ
เห็นเขาพูดๆกันว่าง่ายนิดเดียว(นอกนั้นยากหมด) ลองดูครับ ผมว่าน่าจะดีกว่า Ubuntu แต่ผมก็ไม่ได้ใช้ Ubuntu Desktop มาก่อนไม่รู้จะเทียบกันไง
แต่ osx for intel cpu เคยลงครับ… ใช้งานได้หากเรา check list hw เห็นเขาบอกกันว่าสามารถ update software from apple ได้ด้วย… อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับ หากได้จริงๆแจ่วมากๆ และเขายังบอกอีกว่าลงโปรแกรมของ mac ได้ด้วย แต่ไม่ทุกตัว

อยากให้ลองก่อนนะครับ ไม่ดีก็ถอยกลับไป Ubuntu ครับ
ผมเลิกคบวินโดว์ไปเพราะเสียเวลาๆเกิดปัญหามันเสียเวลา จริงอยู่เราแก้ได้ แต่เวลาไม่มีจะแก้ ไหนจะข้อมูลอีกจึงหันไปคบ unix ดีกว่า แต่บอกไว้ก่อนว่าเรื่องเกมส์คงเล่นไม่ work ครับ…

ยินดีต้อนรับสาวก Darwin สมาชิกใหม่ อิอิ