ดูสเปคเครื่องนี้ให้ผมหน่อยครับ

Dell TM PowerEdge TM SC 1425 Server
Processor Intel Xeon Processor 2.8 GHz
Cache 1mb Internal L2 Cache/800MHz System Bus
Chassis 1u Rack Mount
Memory 512Mb (2*256 mb)DDR-2 ECC SDRAM (Upgradeable to 12 Gb)
Harddrive 80 Gb S-ATA
Maintenance 3 year Limited Warranty(on site service)

ตั้งใจจะซื้อมาใส่เว็ปผมเองครับ เว็ปผมคนเข้าก็ประมาณไม่เกิน 2500 คน แบนวิธก็ไม่เกิน 500 GB / เดือนอ่ะครับ แล้วเลยคิดว่าอาจจะแบ่งให้ผู้อื่นเช่าอีกสัก 20-30 เว็ป ถ้าอัดแรมเพิ่มเป็นสัก 2 GB จะไหวไหมครับ หรือเครื่องควรรับแบนวิธไม่เกินสักเท่าไหร่ คืออยากรู้จากประสบการณ์จริงของพี่ๆน่ะครับ :angel: ช่วยแนะนำกันด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. อีกเรื่องครับฮาร์ดิสก์ที่เป็น S-ATA นี่มันพอประมือกับ SCSI ได้มะครับ หากมองไปถึงการทำทั้ง MIRROR หรือ RAID5 ไปนู่นเลยอ่ะครับ

ใช้ได้ครับและถ้าทำ mirror ได้ก็ดีครับไม่มีปํญหารับไหวครับยิ่ง ram สูงยิ่งดี แต่ทั้งนี้ก็ต้องดูที่ isp ด้วยครับว่าใช้บริการที่ไหน เนื่องจากมีผลต่อความเร็วของเว็บด้วย

สเปคนี่เข้าขั้นเหลือเฟือเลยอ่ะคับ เพียงแต่ ram 512MB อาจจะน้อยไปสักนิด
ที่เหลือก็ขึ้นกับ OS และก็ตัว script ที่ใช้รันครับ ถ้า script รันโหดๆ อะไรก็ล่มหมดฮะ

BW เดือนละ 600GB วันละ 20GB ผมว่าสบายๆ นะคับ

สเปคนี้เคยดูอยู่เหมือนกันครับ ค่าอัพเกรด ECC อีก 1.5GB นี่ไม่ใช่ถูกนะครับ
ที่ออฟฟิสเคยถามราคามา
อัพ ECC จาก 512MB->1GB โดนไปประมาณ 9000
อัพ ECC 2GB (1GBx2) โดนไปเกือบสี่หมื่นน่ะครับ

sc1425 1 U ใส่ hdd ได้ 2 ตัวครับ ถ้าจะทำ raid ได้ก็คงเป็น raid 0,1 เท่านั้น

SATA/SCSI อันนี้ผมไม่เชี่ยวนะคับ เอาผู้รู้มาตอบดีกว่า

ใจผมว่าขึ้นกับความสำคัญของงานมากกว่าอ่ะคับ ถ้างานสำคัญมากๆ
หรือต้องการความเสถียรสูงก็ใช้เป็น SCSI หรือถ้างานไม่ซีเรียส
ก็ใช้เป็น SATA แต่หมั่น backup บ่อยๆ

สำหรับเว็บคุณที่เห็นเขียนไว้นั้น (อีกกระทู้)
SATA RAID-1 ใช้งานได้ดีครับ และ RAM 1G
เผื่อไว้นิด เว็บต้องโต ซื้อวันหลังแพงกว่าครับ

ขอบคุณคร๊าบบบ :smiley: สุดยอดมากๆๆ :smiley:

ผมเองแฟน SCSI ครับ ลองใช้ SCSI 36 GB 10,000 รอบ ดูครับ เดี๋ยวนี้ราคาก็แค่ 7000 กว่า ๆ
แถมทนทานกว่า IDE มากๆ ครับ เพื่อนผมทำ Server เหมือนกัน เปิดมา 8 ปีได้แล้วมั๊ง
ไม่เคยปิดเลย มีเครื่องอยู่ราวๆ 16-18 เครื่อง SCSI ล้วนๆ ไม่เคยเจ๊งเลย

การันตีเรื่องความทนทานครับ บางครั้ง Raid อาจจะไม่จำเป็นด้วยซ้ำ (แต่เผื่อเหนี่ยวไว้ก็ดี)
ผมเองก็ใช้อยู่ ตอนนี้ SCSI ล้วนๆ ไม่เกเร แถมใช้ Resource ต่ำมากๆ อย่าเกี่ยงเรื่องความจุ
เลยครับ เพราะเอาเข้าจริงๆ จำนวนเว็บ 300 เว็บ ต่อเครื่อง ก็กินพื้นที่เพียง 15-20 GB เท่านั้นเอง

ผมเองแฟน SCSI ครับ ลองใช้ SCSI 36 GB 10,000 รอบ ดูครับ เดี๋ยวนี้ราคาก็แค่ 7000 กว่า ๆ
แถมทนทานกว่า IDE มากๆ ครับ เพื่อนผมทำ Server เหมือนกัน เปิดมา 8 ปีได้แล้วมั๊ง
ไม่เคยปิดเลย มีเครื่องอยู่ราวๆ 16-18 เครื่อง SCSI ล้วนๆ ไม่เคยเจ๊งเลย

การันตีเรื่องความทนทานครับ บางครั้ง Raid อาจจะไม่จำเป็นด้วยซ้ำ (แต่เผื่อเหนี่ยวไว้ก็ดี)
ผมเองก็ใช้อยู่ ตอนนี้ SCSI ล้วนๆ ไม่เกเร แถมใช้ Resource ต่ำมากๆ อย่าเกี่ยงเรื่องความจุ
เลยครับ เพราะเอาเข้าจริงๆ จำนวนเว็บ 300 เว็บ ต่อเครื่อง ก็กินพื้นที่เพียง 15-20 GB เท่านั้นเอง

ขอบคุณคร๊าบ Thaihosttalk จงเจริญ :angel:

ต้องบอกว่า ขอบคุณบรรดาสมาชิก อย่างจริงใจ :angel: