การใช้คำพูดบนบอร์ด

ไม่ทราบว่าผมรู้สึกไปเองหรือเปล่า ว่าหลังๆ นี้คำที่ใช้บนเว็บบอร์ดแห่งนี้ค่อนข้างเป็นคำที่รุนแรงมากขึ้นกว่าเดิม

การแสดงความคิดเห็นขัดแย้งกัน เป็นเรื่องปกติสำหรับสังคมที่เปิดกว้างในการฟังความคิดเห็นจากหลายๆ ฝ่าย แต่ก็สามารถทำได้โดยไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้คำไม่สุภาพ

ถือว่าผมขอแสดงความคิดเห็นในฐานะคนหนึ่งที่เข้ามาและติดตามข้อมูลในสังคมแห่งนี้ที่ค่อนข้างบ่อยมากคนหนึ่งก็แล้วกันนะครับ

ผมก็ดูมาพักนึงละครับ เห็นด้วยกับคุณ wiz แล้วอีกเรื่องนะครับเรื่องราคาถ้าคนทำโฮสจับมือกันได้เหมือนพวกผู้ผลิตน้ำมันนี่คงจะมีความเสถียรภาพมากขึ้นแน่ๆเลยอ่ะครับ แต่ผมพูดในถานะที่ยังด้อยประสบการณ์ในวงการนี้นะครับ :smiley:

ไม่ทราบว่าผมรู้สึกไปเองหรือเปล่า ว่าหลังๆ นี้คำที่ใช้บนเว็บบอร์ดแห่งนี้ค่อนข้างเป็นคำที่รุนแรงมากขึ้นกว่าเดิม

การแสดงความคิดเห็นขัดแย้งกัน เป็นเรื่องปกติสำหรับสังคมที่เปิดกว้างในการฟังความคิดเห็นจากหลายๆ ฝ่าย แต่ก็สามารถทำได้โดยไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้คำไม่สุภาพ

ถือว่าผมขอแสดงความคิดเห็นในฐานะคนหนึ่งที่เข้ามาและติดตามข้อมูลในสังคมแห่งนี้ที่ค่อนข้างบ่อยมากคนหนึ่งก็แล้วกันนะครับ

เห็นด้วยค่ะ บางทีเลยขี้เกียจเขียนๆ ไปเลย :frowning:

มายืนยันครับว่า บางครั้งน่าเบื่อจริงๆ :unsure:

:angel:

ชอบใจ signature ของ Hosting ว่ะ แต่ siamwebhost ห่วยกระจอก บริการ เหรี้ยๆ นี่มัน ก็มา ตั้งล่อเป้า ช่วย กันอ่ะดิ ไอ้ลาวเอ้ย คนเค้ารู้หมดแล้ว

ยกตัวอย่างมาให้ดูกันค่ะ … ถ้าอยากให้สังคมบนบอร์ด THT นี้มีคุณภาพเหมือนที่ผ่านมา ไม่ควรอนุญาตให้พวก ที่ไม่ได้ registered เข้ามา post ข้อความด่าคนอื่นๆ ได้โดยอิสระแบบตัวอย่างที่ยกมาให้ดูนะคะ

อ่านประกาศได้ที่นี่ครับ
การปรับปรุงระบบล่าสุด
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นนะครับ

เห็นด้วยกับการแสดงตัวตนครับ เพราะเด็กสมัยนี้คิดกันแต่ว่ามีอินเตอร์เน็ตอยู่ในมือ
อยากทำอะไรก็ได้ตามใจฉัน ไม่มีใครตามจับฉันได้

บวกกับสมัยนี้เด็กๆ ไม่กล้าที่จะยอมรับความจริง บางครั้งตัวเองทำผิด ก็ไปโทษนู่น โทษนี่
ด่าคนโน้น ด่าคนนี้ แต่ไม่มองการกระทำของตัว บวกกับความเป็นลูกผู้ชายน้อยลงทุกวัน
ดีแต่ทำคนอื่นลับหลัง ด่าแล้วก็หายตัวไป ไม่กล้ายอมรับความจริง (สังเกตุไหมครับว่าทุกวันนี้ หาผู้ชายแท้ๆ ยากเต็มทน ทีแต่กระเทย กับตุ๊ด และก็เกย์ เป็นจำนวนมาก… :rolleyes: )

ผมเองก็เด็กช่างกล ที่เอาดีจนได้ วศบ. และกลับไปสอนเด็กช่างกลอีก เห็นมาเยอะแล้วครับ
พวกที่ชอบยกพวกไปตีกัน เวลามันอยู่คนเดียว หงอ เป็นลูกแมวเชื่องๆ เลย :lol:

ขอบคุณ คุณ Pizzaman มากๆ เลยนะคะ ที่ตัดสินใจแบบนี้ เพราะต่อไป คนที่จะเข้ามาแสดงความคิดเห็นต่างๆ จะได้แสดงตัวตนที่แท้จริง และควรจะต้องรับผิดชอบต่อความคิดเห็นของตนที่แสดงไว้บนบอร์ดแห่งนี้ :angel:

ฝากเรียนผู้ดูแลครับผมมีข้อเสนอดังต่อไปนี้ครับ

1. เพื่อเป็นการป้องกันการให้ข้อมูลปลอมในการ post กระทู้ให้ admin ทำการ re send pass ใหม่ให้กับสมาชิกทางเมล์เท่านั้น เนื่องจากหากสมาชิกใดให้ข้อมูลเท็จจะได้ทราบครับและเขาจะเข้าทำกิจกรรมต่อไม่ได้

2. การสมัครสมาชิก ให้ admin ส่ง password หรือ key สำหรับยืนยันตัวตนทางเมล์ครับไม่ใช่สมัครแล้วใช้งานได้ทันทีเพื่อป้องกันปัญหาตามข้อ 1 ครับ

มันต้องอีเมล์แจ้งอยู่แล้วนี่ครับ

ครับขอบคุณมากครับ พอดีผมจำขั้นตอนมันไม่ได้แล้วนะนานแล้ว

อันที่จริง นอกจากคำพูดบนบอร์ดนั้น ต้องสุภาพอย่างวิญญูชนแล้ว
ชื่อในการใช้ตั้งเป็น nickname ก็ควรจะสุภาพในระดับเรียกได้ไม่เขินปากนะคะ
เห็นชื่อสมาชิกรายใหม่แล้ว ได้แต่ปลง