ผมผิดไหมหากจะทำแบบนี้ครับ

คือผมเพิ่งย้ายโฮสนะครับ ตอนย้ายๆเพราะมีปัญหาเรื่องราคาครับ (BandWidth มันโตตามเว็บน่ะครับ) เลยตัดสินใจย้าย แต่พอไปที่ใหม่ด้วยความหวังที่สูงมากครับ ราคาก็สูงพอสมควรเลย แต่ปรากฎว่าโฮสมีอาการคือช้ามั่งเร็วมั่ง (ช้าซะเยอะอ่ะครับ) แต่มันทำให้น่ารำคาญค่อนข้างมากเลยครับ จะทำอะไรก็ไม่ได้อย่างใจเลย คุยกะ contact แล้วก็เหมือนกับเว็บผมไปทำให้เครื่องเค้าช้าด้วยซ้ำครับ ผมเคยเช่ามาหลายที่แล้วไม่เคยเจอเช่นนี้เลยครับ เคยอยู่กับ webnity ด้วยซ้ำ แต่พอเป็นแบบนี้ผมจ่ายล่วงหน้าตามกำหนดขั้นต่ำไป 3 เดือน ใช้ไป 3-4 วันเองครับ หากจะไปขอเงินคืนแบบนี้จะเป็นไปได้บ้างไหมครับ (เค้าก็ไม่ได้การันตีคืนเงินอ่ะนะครับ) และที่เช่า 3 เดือนก็เป็นช่วงเตรียมตัวซื้อ server เองด้วย แต่มาเจอแบบนี้ก็ไม่ไหวอ่ะครับ หากอยู่ไปอีก 3 เดือนผมทนไม่ได้แน่ๆเลยครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ :unsure:

ปล. ช่วงนี้สมาชิกผมกลับมาเข้าเว็บเพียง 50% เองครับ หากกลับมา 100% ก็… เอ้ออ… เหนื่อยจัง :o

ปล. กับอีกเรื่องครับ สเปคแบบนี้รัน Linux Redhat Inte Xeon 3.0 Ghz Super Micro RAM (Memory) 4 GB Domestic Bandwidth 2.155 Gbps International Bandwidht 310 Mbps ผมใช้ php-nuke คิวรี่ตาราง sql ไม่เท่าไหร่ก็เดี้ยงได้แล้วเหรอครับผม สงสัยจัง

คนเข้าต่อวันประมาณเท่าไหร่ครับ ???

จากข้อมูลเครื่องผมว่า spec นี้น่าจะรับไหวนะครับแต่ก็ต้องดู Traffic ด้วยว่าต่อชั่วโมงเป็นยังไง

คนเข้าต่อวันประมาณเท่าไหร่ครับ ???

จากข้อมูลเครื่องผมว่า spec นี้น่าจะรับไหวนะครับแต่ก็ต้องดู Traffic ด้วยว่าต่อชั่วโมงเป็นยังไง

ตอนนี้ประมาณ 1000 คนครับ ปกติก็ประมาณ 2300 คน สถิติจากทรูฮิต :unsure:

ตามข้อมูลที่คุณให้นะใน 1 วันสมาชิกเข้าชมไม่เกิน 3000 คน ไม่น่าจะมากนะครับแต่ต้องดูเรื่องข้อมูลด้วยว่าเป็นในลักษณะไหนด้วนะครับ แต่ถ้าดูสเปกเครื่องแล้วไม่น่าจะมีปัญหานะ

ลืมบอกเว็บผมสูงสุดเคยใช้ BandWidth สูงสุดต่อเดือนก็ 300 GB น่ะครับ

เอ… ทำไมเว็บลูกค้าผม page view 50k ต่อวัน / uip 3600 (จาก truehits) ยังไม่เป็นอะไรเลยอ่ะ - -’’ phpnuke เหมือนกัน

ถ้าไงลองเปิดดู page generation time แล้วก็ดูว่า page generation time เท่าไหร่

เสร็จแล้วเอา script นี้ไปลองรันที่เซิฟเวอร์ดูนะครับ

<?php
system(‘uptime’);
?>

ดูตรง Load average ว่าเยอะรึเปล่า ถ้าเกิน 10 นี่แนะนำให้… ย้ายลูกเดียว

ผมว่าลองคุยกับทาง HOst เขาดีๆ และบอกเหตุผลให้เขาทราบ
ถ้าเขามีความจริงใจก็น่าจะให้เงินคืนนะครับ…

ปล. แต่ต้องมั่นใจนะครับว่าเป็นเพราะเซอร์เวอร์ของเขา…ไม่ใช่เป็นเพราะ Scripts ที่คุณใช้
เพราะบางที Scripts ไม่ดีจริง ทำเอาเซอร์เวอร์ทรุดเลยก็มีนะครับ ผมประสบการณ์ตรง เพราะลง Scripts มั่วๆ … อิอิ

ปล. แต่ถ้าเคยใช้เซอร์เวอร์อื่นๆ แล้วใช้ได้…ก็คงจะเป็นปัญหาตรงที่เซอร์เวอร์ใหม่…ขอเอาใจช่วยให้ของเงินคืนสำเสร็จครับ…แม้จะไม่มี MoneyBack Gurantee ก็ตาม

:smiley:

ลืมบอกเว็บผมสูงสุดเคยใช้ BandWidth สูงสุดต่อเดือนก็ 300 GB น่ะครับ

ตามที่ดูแล้ว สเปค น่าจะรับได้ สบายมาก ลองแก้ สคิป ดูน่ะครับ เพราะ คนเข้า ถือว่าไม่มากเท่าไหร่ ทราฟฟิกดาต้าก้อยังไม่สูงมากครับ

ผม ดู web นึง ทราฟฟิก เยอะกว่านี้หลายเท่า สเปค ยังไม่ถึงเท่านี้เลย รับได้สบายครับ

จากประสบการณ์ของผมนะครับ

1. PHPnuke หรือ CMS อื่นๆ ไม่เหมาะสำหรับเว็บที่คนเข้าเยอะๆเท่าไหร่ บอกตรงๆว่ากินทรัพยากรของเครื่องมากกว่าเว็บปกติหลายเท่า เพราะมันเล่นเก็บทุกอย่างไว้ใน Mysql หมดเลย ผมมีเว็บนึงที่คนเข้าเยอะพอสมควร ตอนแรกก็พยายามเก็บทุกอย่างไว้ใน Mysql ตอนนี้ต้องเปลี่ยนแล้ว ตรงไหนไม่จำเป็นต้อง Access Mysql ก็ต้องเอาออก ลดการใช้งานทรัพยากรไปได้เยอะมากเลย

2. จริงๆ 2-3 พัน IP นี่ไม่ถือว่าเยอะหรอกครับ ต่อให้เป็น PHPnuke ก็เถอะ แต่ข้อแม้ก็คือเว็บ Server นั้น ต้องมีเว็บอยู่น้อยๆ เป็นไปได้ว่า server นั้นอาจจะมีเว็บอยู่จำนวนมากก็ได้

3. Mysql บน Windows อึดสู้บน Linux หรือ พวก FreeBSD ไม่ได้เลย ถ้าเจอเว็บที่ใช้ Mysql หนักๆ อย่าง PHPnuke หรือพวก X-cart นี่ crash ประจำ

4.RAM เยอะๆ กับ HDD แบบ SCSI นี่จำเป็นมากสำหรับเว็บที่ใช้ Mysql หนักๆ ลด load ไปได้มาก จำเป็นกว่า CPU ด้วยซำ เป็นไปได้มากกว่า 90% ที่ Server ของคุณตอนนี้เป็น IDE

1. อันนี้สำหรับ programmer และเจ้าของ host คนอื่นๆนะครับ จำไว้ว่าถ้าไม่จำเป็นอย่าใช้ฟังก์ชั่น pconnect ของ PHP access Mysql เด็ดขาด เพราะคุณจะเจอ Too many connection แน่นอนเมื่อเว็บคุณมีคนเข้าเยอะๆ

ลองเปลี่ยนมา ใช้ FreeBSD สิครับ เบาดี ส่วนเรื่อง phpnuke นี้ ไม่แนะนำมาทำ web ที่มีคนเข้ามากๆอะครับ เพระทุกๆครั้งที่คนเข้า web มันก็จะไป Query ที่ MySQL ทุกๆครั้งไป ซึ่งไม่ใช่ทางเลือกที่ดีเลย

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ ตอนนี้เว็บผมก็กำลังใช้ php เขียนใหม่อยู่โดยไม่ใช้ php-nuke ครับ อ้อ… ผมใช้ server เค้าใช้ linux redhat ครับผม :huh:

server คง share ใช้งานกันเยอะละครับ
เอา IP มาลองดูที่นี่ได้
http://whois.webhosting.info/IP_ADDRESS
จะเห็นว่าเครื่องนั้น มีเว็บใช้งานกี่เว็บ (ข้อมูลค่อนข้างใกล้เคียงครับ)

server คง share ใช้งานกันเยอะละครับ
http://whois.webhosting.info/IP_ADDRESS
จะเห็นว่าเครื่องนั้น มีเว็บใช้งานกี่เว็บ (ข้อมูลค่อนข้างใกล้เคียงครับ)

ชอบจริงๆ ครับ…เว็บนี้

ขอบคุณคร๊าบบบ :smiley: สุดยอดมากๆๆ :smiley: ได้ออกมา 63 เว็บอ่ะครับ แต่ไม่เห็นมีเว็บผม list อยู่ด้วยเลยอ่ะ :blink:

SPEC Server คุณผมว่าเยอะเกินไปสำหรับเว็บ < 3000 UIP ด้วยนะครับ
น่าจะลองดูตัวสคริปแล้วล่ะครับ … ผมเคยเขียนสคริปแบบตามใจฉัน
CPU นี่ 800% เลย … หลังจากนั้นก็ค่อยๆ แก้ตามเก็บกันไป

และลดลงอย่างเห็นได้ชัดกับการ Coding ครับ

:slight_smile: :slight_smile:

:smiley: :rolleyes:

cms มันมีการใช้ mysql ตลอดเวลานะครับและม่มีการ คืน result ที่ดีพอ

และ เวปคุณ ที่ไม่มีในรายชื่อ เพราะเค้ายังไม่ได้ update นะครับ

มันจะมีกำหนด เวลา

http://whois.webhosting.info/203.121.xxx.xxx

คนอื่นอธิบายหมดแล้วคงไม่ต้องอธิบายแล้วละ :ph34r:

:slight_smile: :slight_smile:

:smiley: :rolleyes:

cms มันมีการใช้ mysql ตลอดเวลานะครับและม่มีการ คืน result ที่ดีพอ

และ เวปคุณ ที่ไม่มีในรายชื่อ เพราะเค้ายังไม่ได้ update นะครับ

มันจะมีกำหนด เวลา

http://whois.webhosting.info/203.121.xxx.xxx

:wink: :wink: :wink:

เว็บอะไรอ่ะครับ คนเข้าเยอะจัง