สอบถามการย้ายโดเมนเนมหน่อยนะครับ

สอบถามการย้ายโดเมนเนมหน่อยนะครับ คือว่าผมจะย้าย แต่ว่าตอนจด ให้ผู้รับจดเขาจดให้ Administrative Contact:
เป็น อีเมล์ ของเขาเอง ไม่ทราบว่าจะย้ายได้หรือไม่ครับ

(หรือใคร เจ้าใหนเก่งๆมาย้ายให้หน่อยครับ)

ถ้าคุณเป็นเจ้าของโดเมนคุณสามารถเข้าไปแก้ไข Administrative Contact ได้อยู่แล้วครับ
หรือจะให้เขาแก้ให้ก็ได้ แล้วค่อยย้ายโดเมนไปที่อื่น

ที่สำคัญเข้าไม่ได้ให้ User และ paw ในการเข้าไปจัดการ Control Panel นะซิครับ เมล์ไปขอก็บ่ายเบี่ยง…งั้นต้องโทรไปใหม่ :smash:

Domain ควรจะเป็นสิทธิ์ของเราเองครับ

ลองคุยกับผู้ที่เราให้เค้าทำการจดให้ น่าจะไม่มีปัญหา หรือหากมีปัญหากันแล้ว
ลองคุยกันผู้ให้บริการน่าจะได้คำตอบเรื่องรายละเอียดได้ดีกว่า เพราะผู้บริการทุกราย
หากมีหลักฐานที่แน่นนอนเค้าทำให้อยู่แล้วครับ

ถ้า Administrative Contact ไม่ใช่ของคุณ ไม่มีสิทธิ์ย้ายได้เลยครับ นอกจาก

1. คุณมี user, pass สำหรับเข้าไปจัดการโดเมน แล้วเข้าไปเปลี่ยนเป็นข้อมูลของคุณ
  2. แจ้งให้ผู้บริการเก่า ทำการเปลี่ยนให้

ข้อมูลจะมี 2 ส่วนครับคือ
1.Administrative Contact
2.Registrant Contact

หากอันหนึ่งอันใดเป็น email ของเรา ก็สามารถย้ายได้ครับ โดยแจ้งให้ทำการปลดล๊อค และ ขอ Auth code สำหรับย้ายมา
แต่หากไม่ใช่ข้อมูลเรา ก็สามารถย้ายได้เช่นกัน แต่ผู้ที่จะคลิก approve คือเจ้าของ email Administrative หรือ Registrant
ซึ่งปกติเขาคงไม่คลิกให้สุ่มสี่สุ่มห้า เราต้องแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรไปล่วงหน้า

แต่ทางที่ง่ายที่สุดคือติดต่อผู้ให้บริการให้เปลี่ยนเป็น email ของเรา พร้อมแจ้ง auth code และทำการปลดล๊อค ก็สามารถย้ายได้แน่นอน