คุณคิดว่าบริษัทของคุณถ้าคุณขาย จะราคาเท่าไหร่

คุณคิดว่าบริษัทของคุณถ้าคุณขาย จะราคาเท่าไหร่

เลี้ยงก๋วยเตี๋ยว 2 ชามก็เอาแล้วครับ… แต่ต้องไปกินที่อลาสก้านะครับ… :lol:

เลี้ยงก๋วยเตี๋ยว 2 ชามก็เอาแล้วครับ… แต่ต้องไปกินที่อลาสก้านะครับ…

ขอต่อรองเป็นก๋วยเตี๋ยว 100 ชาม แต่เป็นก๋วยเตี๋ยวเรือแถวๆ อนุสาวรีย์ชัยฯ ได้ไหมคะ คุณ Pilot ขา… อิๆ

ปล. อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกว่าชีวิตกลับมาสดใสเหมือนดังเดิมแล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบที่น่ารัก ๆ ของคุร Pilot ด้วยนะค่ะ :angel:

กลับมา serious นิดๆ ชีวิตหดหู่
มีวิธีการคำนวนหลายวิธีครับ

• ตาม book value
  • ตาม cash flow
  • ตามความพอใจของสองฝ่าย (แต่อิง 2 ข้อข้่างบนด้วยเล็กน้อย)

ผมเห็น deal ส่วนใหญ่ จบลง ด้วยวิธีสุดท้าย แต่ก็แล้วแต่ชนิดของธุรกิจ ฯลฯ
ตอบยาก จึงบอกว่า วิธีสุดท้าย โอกาสสำเร็จสูงสุด เป็นคำตอบสุดท้ายครับ :slight_smile: