เน็ตเมืองไทย....ตลอดเวลาไม่มีเปลี่ยน

เน็ตเมืองไทย “ห่วยแตก” ตลอดเวลาไม่มีเปลี่ยน

จ่ายเกือบพัน ได้ใช้แค่เนี้ย…

:dry:

TOT แน่เลย ( มั้งเดาเอา )

maxnet ครับ ดู ip ด้านบน

พี่ลอง check สัญญาณดูละยังอะครับ
line atten กับ margin
หาๆ ดูใน statistics ในเมนูของ router อะครับ

ยังเลยครับ เดี๋ยวลองทำดูครับ

ขอบคุณมากครับ

:slight_smile:

อะเจอแล้ว แบบนี้ปกติมั้ยเนี่ย

ใช้ทรูดีสุดละ
อิอิ

[quote author=bunpot link=topic=11392.msg110381#msg110381 date=1211008015]
ยังเลยครับ เดี๋ยวลองทำดูครับ

ขอบคุณมากครับ

อะเจอแล้ว แบบนี้ปกติมั้ยเนี่ย

[/quote]ไม่ปกติครับ

Margin ==> ความแรงสัญญาณครับ ยิ่งมากยิ่งดี (ขั้นต่ำ 10)
Line Attenuation ==> สัญญาณรบกวน ยิ่งน้อยยิ่งดี (ไม่เกิน 30)

margin ดีครับ แต่สัญญาณแทรกเยอะไปหน่อย (51 แน่ะ)

ส่วนความเร็วที่ทดสอบได้นั่นผมว่าผิดปกติไปหน่อย เพราะมันก็ต่อได้เต็ม 1024 kbps อยู่
คงต้องลอง check ไปทาง TT&T ด้วยว่าชุมสายนี้คนใช้เยอะมั้ย เพราะเท่าที่รู้มา share ratio ของ tt&t อยู่ที่ 1:20 มั้ง

เรื่องสัญญาณรบกวน เคยแจ้งไปให้มาตรวจสอบทีแล้ว
กว่าจะมาได้ก็หลายวัน พอมาถึงก็จิ้มๆ ที่สายหน่อยนึง แล้วก็กลับไป
ไม่เห็นจะมีอะไรดีขึ้นเลย เดี๋ยวจะลองโทรไปแจ้งใหม่

ส่วนความเร็วผมว่าได้ไม่เต็มนะครับ ในใบเสร็จพิมพ์ไว้ 1.5MB แล้วไหงได้แค่ 1024 kbps

ขอบคุณครับ

SNR Margin ==> Signal/Noise ratio สัญญาณเน็ตคุณแรงกว่าสัญญาณรบกวน 15 เท่า น่าจะถือว่าโอเค
==> สัญญาณรบกวน ล่อไป 51 แน่ะ

อยากทราบระยะสายส่งจากชุมสายครับ ดูเหมือนว่าจะไกลมาก แล้วทาง Operator เร่งสัญญาณเพื่อให้แรงพอที่คุณจะใช้เน็ตแรง

[quote author=pulanet link=topic=11392.msg110387#msg110387 date=1211009770]
SNR Margin ==> Signal/Noise ratio สัญญาณเน็ตคุณแรงกว่าสัญญาณรบกวน 15 เท่า น่าจะถือว่าโอเค
==> สัญญาณรบกวน ล่อไป 51 แน่ะ

อยากทราบระยะสายส่งจากชุมสายครับ ดูเหมือนว่าจะไกลมาก แล้วทาง Operator เร่งสัญญาณเพื่อให้แรงพอที่คุณจะใช้เน็ตแรง

ลองดูครับว่าเดินสายผ่านพวก คู้เย็น หรือพวกเครื่องทำน้ำร้อนรึเปล่า หรือสายมันม้วนๆกันมากไปรึเปล่า

ผมเคยเป็นคือสายโทรศัทพ์มันลากสายผ่านห้องน้ำเหนือเครื่องทำน้ำร้อนพอดี
อาการผมคือ เวลาคนอาบน้ำเปิดเครื่องทำน้ำร้อนปุ๊บบ สัณญาณเเทรก เน็ตวิ่งเป็นเต่าทันตา เเล้วก็หลุดปั๊บ
พอคนอาบน้ำเสร็จ เน็ตใช้ได้ …สุดท้าย ต้องลากสายใหม่เลาะมาหน้าบ้านเเทนไม่ผ่านห้องน้ำ

ลองเช็คดูละกันครับ

ครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

เดี๋ยวโทรแจ้ง 1103 ก่อน

เอ่อ พี่ๆครับ

ของผมแบบนี้ จัดว่าอยู่ในระดับไหนครับ

โอ๊ย แรงกระฉูดเลยครับนั่น lol

ถ้าวิ่งไม่เต็มก็เป็นที่ ชุมสาย ไม่ก็ isp แล้วล่ะครับ

ปกติ 2048/512 ควรวิ่งเท่าไหร่อ่ะครับพี่

ของผม
down ได้ 1.7 โดยประมาณ
up ได้ 400 ต้นๆ
(ตัวเลขจาก speedtest adslthailand)

down ควรได้ประมาณ 220 kb/s

ถ้าจำไม่ผิด จับค่า หารด้วย 8 ครับผม ส่วนการวัดที่จะมีประสิทธิ์ภาพคือการดาวโหลดไฟล์ ลองหาไฟล์ดาวโหลดแล้วมันจะบอกบิทเรทเราครับ
เช่น 2048/512
ถ้าค่าจริงๆน่าจะได้ 256/64 ครับ

ของผมเป็นงี้อ่ะครับ

Maxnet เหมือนกันเลย

8 Bit = 1 Byte ครับ

ดังนั้น เน็ต 8 Mbps จะโหลดได้ด้วยความเร็ว 1 MBps ครับ

แต่เวลาใช้งานจริง ให้หัก overhead ออก 20% นะครับ
เพราะฉะนั้น หารสิบครับ

2048/512 ก็เผื่อไปที่ 204.8/51.2 KB/s
ถ้าได้เกินก็ดี ได้เท่านี้ก็แล้วไป จะได้สบายใจฮะ เป็นปกติของ TCP

[quote author=kinkow link=topic=11392.msg110483#msg110483 date=1211035261]
ของผมเป็นงี้อ่ะครับ

Maxnet เหมือนกันเลย
[/quote]ส่วนนี่ แรงอยู่แล้ว ปล่อยมัน >(
ชิส์ CDMA ตูไม่แรงอย่างนี้มั่งให้มันรู้ไป T_T

อย่างงี้ถือว่าดีแล้วใช่มั้ยครับ