ซื้อเครื่อง เริ่มต้นทำโฮสเช่า จัดการดูแลอย่างไร ? เสนอราคากันมาครับ จ่ายงวดเดียว

แก้ไขนิดนึงครับ

ผิดครับ
ถ้ามีการเสนอซื้อ-ขาย ควรจะอยู่ใน

[quote author=OaKESiS link=topic=11174.msg108337#msg108337 date=1209933505]
“หากซื้อเครื่องเอง มันอันไหนอ่ะ ???” ไปวาง colo และ กับ dedicated server

การจัดสรร เครื่อง หรือแบ่งขายนั้น ผมเข้าใจว่างั้นนะครับ
ต้องขึ้นอยู่กันปัจจัย load เครืองเป็นหลักครับ
ยกตัวเองเช่น หากมีเว็บหนักๆ อย่าง sanook.com สัก 1 เว็บ 1 เครื่องก็ไม่ไหว
แต่ยกตัวอย่างสูงไปนิด จริงๆ เครื่องนึงหลังจากดูประสิทธิภาพแล้ว ต้องดูภาพรวม ของการใช้งานแต่ละ user ครับ

กับงบผม ผมควรแยกเครื่อง ลดสเปก เปงสองเครื่องดีมั้ย หรือตัวนี้ยังพอไหว

ขอบคุณครับ เมื่อคืนผมส่งเมล์หาคุณแต่มันเด้งกลับ เซิฟผมติดต่อคุณสมชาย pantip.com ไว้ และเครื่องไปวางที่ผมสนใจก็คือคุณ kke นี่แหละ
คับจริงๆผมอยากเริ่มที่การเป็น reseller ทั่วๆไปไปก่อนครับ และจะทำเว็บปกติๆไปด้วย แต่อยากมีคน (จ้างadmin ไว้คอยแก้หากเจอสิ่งที่ผมไม่รู้และแก้ไม่ได้)
และอยากจะเปิดจริงๆจังๆ คือรูปแบบหจก ไปก่อน

เข้าใจแล้วครับ แต่ต้องการเอามาเป็นเกณฑ์ราคา ที่ควรตั้งเข่น ลงทุน เครื่องแล้วเอามาคิดต้นทุนเพื่อให้มีกำไรมหาศาลเลยคงไม่ได้
ลูกค้ารับภาระไปมากกว่าผม
ผมคิดเองนะครับ เช่น ฮาร์สดิส 500+500 ใช้ 450 อีกลูกไว้สำรอง
หากใช้ จัดสรรแล้วขายหมด (สมมติขายดี) ได้แค่ 60000 แต่ลงทุนปีแรกเฉพาะเครื่องแรก ไป150000 รวมทุกอย่าง ขาดทุนบาน 55
เลยอยากรู้ว่า เครื่องนึงๆๆ เค้าจัดสรร แบนวิธอย่างไรบ้าง กับสเปกผม

นิดนึง ผมไม่ได้จบหรือเรียนคอมมาคับ ศึกษาเองทั้งเรื่องเน็ตเวิก พื้นๆๆ จากบริษัทพี่ และอยากทำจากใจไม่ใช้ธุรกิจที่ต้องรวยจากตรงนี้
เรียนบริหารการเงิน คับ (ขอโปรโมท)จึงมองการบริหารแบบผม
แต่ต้องการ admin ที่มีความสามารถมาช่วยดูแลหากเกิดปัญหาที่ผมแก้ไม่ได้

ท่านใดสนใจเสนอราคา หรือ แนะนำวิธีไหน เชิญเลยครับ

เพิ่มเติมคับ

ตอนนี้ผมมองที่สเปกเครื่องสูงไว้ก่อน ฮาร์สดิสมากไว้ก่อน
หากราคารวมเครื่องที่ผมวางไว้ กับผมแยกเครื่องแล้วลดสเปก จะดีกว่ามั้ยคับ

= ='
ความต้องการขั้นต้นอยู่ที่ไหนครับ

dell R200 (X3210 2.13GHz)
Ram 4 GB
HDD 160 GB

เครื่อง spec นี้เดี่ยวๆ ยังรับเว็บบอร์ด smf คนออนไลน์ (10 นาที) 2000 คนพร้อมกันได้อยู่เลยครับ

ความต้องการขั้นต้น ที่เสนอไปตอนแรกคือ
dell r300 [2.5ghz]
ram 8gb
hdd 500gbx2

และ สนใจตัว dell r200 กับ pe860
แรม 4g or 8gb hdd 250x2 or 500x2

เอา R300

HD SAS สัก 146G สองลูก 10.5K ทำ raid 0

อูยแรงๆ

เห็นข้างบนบอกว่าจะทำ RAID ถ้าทำ RAID จะแยกอย่างนี้ไม่ได้ครับ

เรื่องเกณฑ์การตั้งราคา ไม่มีอะไรตายตัวครับ
รายจ่ายร่วมทั้งหมดเท่าไหร่

1. ค่า Hardware เครื่องที่คุณบอกประมาณ 45K แก้ ๆ ลืมดู RAM ราคาหมดนั้นถ้าของ DELL หมดก็คงประมาณ 70-80K
  2. ค่า Software ถ้าใช้ Direct Admin ก็ถูกหน่อย เพราะ colo กับบ้างที่ให้ฟรี ตีประมาณ 0-45K แล้วแต่ว่าจะใช้ตัวไหน
  3. ค่า Co-Location ตีกลาง ๆ เดือนล่ะ 2,500 บาท 1 ปี 30K
  4. ค่าคนดูแล ตีว่าซัก 5,000 ต่อเดือน

[quote]
รายจ่ายร่วมทั้งหมดเท่าไหร่

1. ค่า Hardware เครื่องที่คุณบอกประมาณ 45K

มีให้เลือกหลายรูปแบบครับ

• หา HDD External Box ไปจิ้มเอาทุกสัปดาห์
  • ตั้งอีกเครื่อง ไว้ ftp ข้อมูลใส่
  • ติด tape backup แล้วไปไปเปลี่ยนเทปเอา
    แต่การหาคนมาทำ backup อาจจะมีค่าใช้จ่ายอ่ะครับ แล้วแต่ว่าจะคิดกันยังไง
    ถ้าทำเองได้ก็ไม่มีตรงส่วนนี้ (แต่ก็ต้องถือเป็นค่าเหนื่อยของคุณ)

แนะนำ R200 พื้นๆ
ซื้้้้้้้้้้้้อ Ram bus 800 ใส่ 4G (2x2G) เหลือช่อง 2 ช่องเพิ่มได้อีก 4G ทีหลัง แต่ Ram กำลังถูกซื้อใส่ 8G ทีเดียวเลยก็ไม่เสียหาย
HD มากับเครื่อง 160-250G เอามาทำเป็น Backup
ซื้อ HD Western รุ่น RE2 ซัก 500G ใส่เป็นตัวหลัก

แค่นี้ก็วิ่งฉิวแล้วครับ ส่วนการขยับขยายปรับเพิ่ม เป็นเรื่องอนาคต เมื่อมีเว็บจำนวนมาก
อาจจะเพิ่มอีกเครื่องแยกไปต่างหากเหมือนที่หลายๆโฮสทำกันก็ได้เช่นกันและก็ง่ายด้วย

หรืออีกเกรดก็เล่น R300 + SAS + Raid1 ไปเลยครับ
แต่เครื่องแบบนี้คงต้องจับเว็บบริษัทปีละเป็นหมื่นไปเลยถึงจะคุ้ม

แนะนำ R200 พื้นๆ
ซื้้้้้้้้้้้้อ Ram bus 800 ใส่ 4G (2x2G) เหลือช่อง 2 ช่องเพิ่มได้อีก 4G ทีหลัง แต่ Ram กำลังถูกซื้อใส่ 8G ทีเดียวเลยก็ไม่เสียหาย
HD มากับเครื่อง 160-250G เอามาทำเป็น Backup
ซื้อ HD Western รุ่น RE2 ซัก 500G ใส่เป็นตัวหลัก

แค่นี้ก็วิ่งฉิวแล้วครับ ส่วนการขยับขยายปรับเพิ่ม เป็นเรื่องอนาคต เมื่อมีเว็บจำนวนมาก
อาจจะเพิ่มอีกเครื่องแยกไปต่างหากเหมือนที่หลายๆโฮสทำกันก็ได้เช่นกันและก็ง่ายด้วย

หรืออีกเกรดก็เล่น R300 + SAS + Raid1 ไปเลยครับ
แต่เครื่องแบบนี้คงต้องจับเว็บบริษัทปีละเป็นหมื่นไปเลยถึงจะคุ้ม

<–

ผมต้องการเล่นสองตลาดครับ ตลาดบริษัท และตลาดคนใช้ทั่วไป ในช่วงแรกๆ ก็ต้องการหา admin มาช่วย และก็จะเรียนรู้เอง ในตอนหลังครับ

สองเครื่องสิครับถ้าเงินไม่ไช่ปัญหา แยกตลาดไปเลย

ลูกค้าใหญ่ๆ เลือก sas raid1 เพื่อความน่าเชื่อถือ

ลุกค้าเล็กๆ ก็ตามนั้นเลย เพราะถ้า hd sas มันถุกๆก็น่าสนหรอก

คับเงินไม่ใช่ปัญหา เพราะไม่ลงทุน ก็ไม่เติมโต ต้องการความเสถียรและดูแลจัดการระบบที่ดีที่จะทำให้ลูกค้าเชื่อถือให้มากที่สุด
ส่วนตัวผมพร้อมทุ่ม แต่หากไม่มีการบริการที่ดี ทุ่มไปลูกค้าคงออกหมด
เริ่มต้นเลยอยากหา คนดูแลเบื้องต้น (ไว้ดูแล ทั้งสองเครื่อง และกรณีผมไม่สามารถทำงานได้)

ผมจะลงทั้งสองตลาด แยกเครื่อง แต่อยากได้สเปกที่เพื่อนๆๆ จะแนะนำ ควรลด ควรเพิ่มอะไรประมาณนี้ครับ

แล้วแรม ผมติดต่อ ราคาของ R200 R300 ไว้ ตัว 4Gx4=16G

ถ้าคิดจะแยกเครื่องเล่น 2 ตลาด
ตลาดบน แนะนำ
Power Edge 1950 ครับ
RAM 4 GB ECC FB
HDD SAS 146 GB 10K x 3 หรือ 4

ย้ายให้แล้วครับ