ถ้าโดเมนหมดอายุ...ทำไงดีครับ

ไม่ได้จะกวน… ใด ๆ นะครับ ( เพราะกระทู้อ่านแล้วอาจจะกวน ๆ หน่อย )

แต่เรื่องของเรื่องคือ ลูกค้าติดต่อมาให้ย้ายโดเมนและ hosting มาที่ผม

แต่พอเช็คจาก whois แล้วโดเมนลูกค้าหมดอายุวันที่ 3 มีค. (ผ่านมาแล้ว) แต่ลูกค้าติดต่อมาขอย้ายเมื่อ 11 เมย.

ไม่ทราบเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่มีประสบการณ์ด้านนี้ พอจะมีคำแนะนำมั้ยว่าผมควรทำยังงัยดีเพราะเป็นโดเมนสำคัญด้วยหน่ะครับ

ขอบพระคุณครับ
ปอ…

หมดอายุเกินเดือนไปแล้วจะต่ออายุกับที่เดิมยังแพงหูฉี่เลย เรื่องย้ายลืมไปได้เลยครับ

ก่อนหมดอายุเดือนนึงระบบน่าจะมีเมล์แจ้งเตือนไปให้ก่อนแล้ว แต่ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าไม่ได้เช็คเมล์
หรืออีเมล์ไม่ถูกต้อง หรือเป็นของผู้ให้บริการ

อีเมล์เจ้าของโดเมน ก่อนหน้านี้เป็นเมล์ของชมรมครับ แล้วผมเดาว่าเค้าคงไม่ได้เช็คเมล์หน่ะครับ

แย่เลย… :unsure:

ดมหรือลองชิมดูครับ ถ้ามีกลิ่นเปรี้ยวๆแสดงว่าเสียแล้ว ให้เอาไปทิ้งครับ กินไปเดี้ยวท้องเสีย …

พี่เจ้าของกระทู้ไปดักตีเลยไหม

เค้าคงหมายถึง ให้ทิ้งโดเมนนั้นไป แล้วจดใหม่ จะคุ้มกว่ามั้ง คับ

[quote author=Freedomlover link=topic=10882.msg105754#msg105754 date=1208617293]
เค้าคงหมายถึง ให้ทิ้งโดเมนนั้นไป แล้วจดใหม่ จะคุ้มกว่ามั้ง คับ

lol lol

ย้ายโดเมนเมื่อโดเมนหมดอายุแล้ว ลืมไปได้เลย

ตอนนี้ถ้ายังอยากได้โดเมนนั้น ต้องต่ออายุที่เดิมไปก่อนค่ะ มีทางเดียวเท่านั้น ไม่ต้องคิดอะไรแล้ว

หมดอายุเกิน 30 วัน ไปแล้ว ค่าต่ออายุนี่หลายพันครับ แล้วแต่ registrar
แล้วถ้าทิ้งไว้นานอีกหน่อยก็ลืมไปได้เลย เพราะทาง registrar จะต่ออายุแล้วเอาไว้ขาย
อาจจะราคาแพงขึ้นไปอีกมากน้อยตามชื่อโดเมน

ถ้าไม่ซีเรียสจดชื่อใหม่ดีกว่า

จะย้าย ต้องย้ายก่อนหมดอายุไม่ต่ำกว่า 1-2 อาทิตย์ครับ
ถ้าหมดอายุแล้ว ไม่มีทางย้ายได้ครับ
จะต้องให้ที่เก่าต่ออายุให้ก่อนครับ

.com .net โดยปรกติ ต่อได้หลังจากหมดใน 30 วัน
.info ต่อได้หลังจากหมดอายุใน 14 วันครับ

ถ้าเกินกว่านั้นแล้วต่อได้

ถามประดับความรู้ครับ อย่างดอทคอมนีี่่หมดอายุไม่ถึง30วันนี่ถ้าต่อกับที่เดิมนี่ได้ในราคาเดิมไหมครับ
หรือว่าหลักพัน เผอิญมีลูกค้าอยู่นิดหน่อยที่กําลังจะหมดอายุ เลยถามๆไว้

.com หมดอายไม่เกิน 40 วัน ต่อราคาปกติ ยกเว้นว่าผู้ให้บริการ หรือ registrar ใดมีกฎแยกออกไปจากนี้ครับ

ชื่อสวย ๆ ไม่ต้องถึง 30 วัน Registrar ก็เก็บเอาไว้เองแล้วครับ

อ่ะๆขอบคุณพี่maxlogicเป็นอย่างสูงครับ

แพงจริงๆๆเลยครับ ผ่านมาวันเดียว ของผมจาก 9.95$ ขึ้นไป 59.5$ มันล่อไปจาก300 ไปถึง 1000กว่า โกงชัดๆๆๆๆ
ระวังให้ดีครับพวกท่านๆๆ ใส่ใจในรายละเอียดเล็กๆๆ ด้วยนะครับ ชื่อเปลี่ยน ลูกค้างงหมดนะครับ
555