ท่านครับ tht มีปัญหารึเปล่าครับ

ตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ คือผมเข้า THT มา เวลาจะคลิกไปหน้าไหน (หรือกลับไปหน้าแรกก็ตาม) มันจะมี popup โฆษณาขึ้นมาตลอดเลยครับ มันจะขึ้นประมาณ 2 หน้าต่างน่ะครับ จะว่ามาจาก code stat ก็ไม่น่าใช่เพราะผมยังไม่เจอ stat สักตัวเลยครับ <iframe> ก็ไม่มี ก็เลยสงสัยว่าโดนวางยาอะไรรึเปล่าครับ? ช่วยตรวจสอบหน่อยครับ

แต่ไม่ได้เป็นที่เครื่องผมแน่ๆครับ เพราะผมเล่นเว็บอื่นมันก็ปกติน่ะครับ

รักโฮสวินโดส์ แต่ก็ชอบลีนุกซ์ รัก Control Panel ไม่ Plesk หรือ DA จะไม่สน ที่สำคัญรักโฮสที่จริงใจบริการ…

ชอบลายเซ็นของท่านมากครับ +1

ผมไม่เป็นแบบท่านนะครับ ลอง เซฟภาพมาดูหน่อยซิครับ

ปรกติเหมือนกันครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

popup ที่ว่านี่ใช่อันนี้มั้ยครับ your-review.net/a/adframe.php
ผมก็เจอครับ จะเจอกับบางเว็บ ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร
อาการคือถ้าเข้าเว็บแล้ว เวลาคลิกซ้ายที่หน้าเว็บ ไม่ว่าตำแหน่งไหน popup ก็จะเด้งขึ้นมา

ผมลองค้นหาใน google มีคนบอกว่า

มันเป็น Trojan อยู่ใน google-analytics script และ google adsense script สาเหตุมาจาก router โดยเฉพาะของ True มัน เปลี่ยนแปลง DNS ของ google script

ตอนนี้ผมใช้เครื่องที่ทำงานกลับไม่เจอครับ แต่เมื่อวานใช้เครื่องที่บ้านเจอ

ตามนั้นเลยครับ ตรงเป๊ะทุกประการ ขนาดเอา ubuntu เปิดยังเป็นเลยครับ ดังนั้นมันก็ไม่น่าจะใช่ adware ที่มันฝังในเครื่องเราแน่นอน…

ขนาดนั้นเลยเหรอครับ 555 บวกสัก 10 ก็ไม่ว่านะครับ :smash:

ในเว็บก็ไม่มีอะไรผิดปกติครับ ขอบคุณที่แจ้งนะครับ น่าจะเป็นตามที่โพสต์บนบอก

ผมเจอ อาการเดียวกันเลยครับ มีหน้าต่าง popup และ ตรงด้านบนสุดของทุกหน้า มี code อะไรแปลกๆ แสดงอยู่ 1 บรรทัด
แต่ไม่ได้ ตั้งกระทู้ถาม หลังจากนั้น พบ SMF error เข้าเว็บไม่ได้ ตอนนี้ ใช้งานได้ปกติ แล้วครับ

ผมเข้าได้ปกตินะครับ

แบบนี้สงสัยไวรัสมันอยู่ในเครืข่าบ แบบarp spoof

ว่าแต่มา comment ช้าไปปล่้าวครับ

ไม่รู้ว่า มันเป็นยังไงอะค่ะ แต่ว่า เข้าดูแล้วเจอ http://clickme209.ipq.co/i.php?r=ads.hostpacific.com อันนี้ มันทำให้เข้าเว็บปกติไม่ได้

(เข้าดูด้วย firefox ค่ะ) ฝากรบกวนดูด้วยนิดนึง

> clickme209.ipq.co

Server: UnKnown

Address: 192.168.1.1

Non-authoritative answer:

Name: clickme209.ipq.co

Address: 127.0.0.1

set dns เป็น 127.0.0.1 localhost

เรื่อง ads นี่ยังเป็นปัญหากับ firefox มาก ทำให้ไม่ค่อยเข้ามาเลย เพราะมันเปิดเว็บ THT ไม่ได้อะค่ะ

เอ พี่ก็ใช้ firefox เข้า ไม่เจอปัญหาน่ะครับ

ใช้ notebookเข้าได้ปกติ(ไม่ได้ลง antivirus)

แต่เครื่อง pc ผมเข้าไม่ได้เลย antivirusเตือนตลอด ถึงขั้นคอมช้าไปเลย ผมใช้ ร่มแดง กับ kaspersky

ดังนั้นเวลาจะเข้ามาอ่านเลยต้องใช้notebookครับ

ผมว่าคนเป็นเยอะนะครับ ว่าจะตั้งกระทู้ถามแล้ว ลองดูจาก traffic หรือ pageviewก็ได้ ผมว่าน่าจะลดลงไปเยอะนะครับ

ช่วยรีบแก้ไขด้วยครับ ไม่อยากเปิดทั้งคอมและเปิดทั้งnotebook

งานส่วนใหญ่อยู่ในpc แต่ข้อมูลความรู้อยู่ในTht เลยต้องเปิดnotebookoขึ้นมาอ่านโดยเฉพาะ เปลืองไฟ

ผมใช้ Mozilla + Kaspersky เข้า THT มาเป็นปีๆแล้ว ก็ไม่เห็น Alert เลยนะครับ

ไม่ใช่ alert ค่ะ แต่โดน block ads ทำให้เข้าด้วย firefox ไม่ได้เลย มัน block เว็บนี้ไปด้วย แต่เหตุเพราะระบบมัน block ads ค่ะ

ใน antivirus หรือ plugin น่าจะมีตัวยกเลิกการบล็อกเฉพาะ ads ได้น่ะครับ

plugin พี่ แต่เจอตัว anti-block หมวย block ads เง็งมะ ฮ่าๆ

ตัวที่ alert เครื่องผมคือร่มแดงครับ

พอเข้า thtปุ๊บก็ขึ้นตามนี้เลยครับ

แล้วปกติก็จะค้างทำอะไรไม่ได้เลย ผมต้องรอประมาณชม.แล้วกดdelete รอจนกดได้ครับ แล้วผมก็กด print screen ตลอด กะว่า

หากมันdelete virusได้จะ captureมาให้ดูเป็นหลักฐานครับ

กว่าจะได้รูปนี้มาก็ใช้ความพยายามมากครับ ปกติจะไม่รอจะresetเครื่องแล้วไปใช้ notebookเข้าแทนครับ