ทำไงดีครับ THNIC จะให้ยกเลิกคำขอจดโดเมน

เก็บหลักฐานต่างๆ ไว้ครับ โดยเฉพาะอย่าลืมพิมพ์ลงกระดาษไว้ ทั้งอีเมล์ ทั้ง google cache

พิมพ์หน้าเวบแคชของ google กับหน้าเว็บไซต์ปัจจุบัน ของ thnic ที่แก้ไขไปแล้วออกมาไว้เลยครับและก็หลักฐานที่ติดต่อกับทางthnic ตอนที่ทำเรื่องจดโดเมนครับ

แนะนำเหมือนท่านอื่น ๆ ครับ เก็บหลักฐาน เป็นเอกสารไว้ แล้วใช้ช่องทางโต้แย้งตามสิทธิ์ ที่เราพึงมีก่อนครับ

ขอบคุณทุกท่างมากครับ ตอนนี้แคปและเก็บทุกอย่างไว้หมดแล้ว ถ้ายื่นจดและไม่อนุมัติ ถึงจะเอาหลักฐานงัดออกมาสู้ เพราะผมไม่อยากมีเรื่องคดีความครับ

คำถาม ถ้าเกิดจดได้จริง
จะโดนฟ้องไหม
เค้าอาจจะอ้าง true เป็นที่รู้จักในประเทศว่าเปนชื่อบริษัทที่ให้บริการด้าน โทรคมนาคม เจ้าหนึ่งในไทย
เหมือนเช่นพวก lpga ups เป็นชื่อที่รู้จักว่าทำอะไร ที่เคยมา post ขอควรามช่วยเหลือใน tht สมัย smf ว่าโดน บ. พวกนี้ยื่นขอให้เลิกจดโดเมนชื้อนี้

http://www.thnic.or.th/wp-content/uploads/2018/01/thPolicy-THNICF-Form-Revised2560-FINAL-th.pdf

อาจรวมข้อ 4.3 ด้วยครับ
ทาง True อาจจะร้องเลียนว่าทำให้ ประชาชนเข้าใจผิด ว่านี้เป็น บ.ของ true

ผมทำกิจการคนละอย่างกับทรูเลยครับ เป็นธุรกิจความสวยความงาม ไม่เข้าใจผิดแน่นอน
โลโก้ก็ไม่เหมือน คนละฟ้อน คนละสี

ถ้าตามข้อ 5 ก็ครอบจักรวาลครับ

เยี่ยมฮะ

1 Like

ความคิดตรงกับผมเป๊ะเลย เหมือนมานั่งอยู่ในหัวของผม ผมจะทำตามนี้ทุกอย่างครับ

ดู cache พึ่งสังเกตว่า มียี่ห้อรถ 2 ยี่ห้อ ที่ top 2 ของบ้านเราเป็นคำสงวนด้วยนะเออ…

ตอนนี้ THNIC จดทะเบียนให้แล้วนะครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ

2 Likes

ยินดีด้วยครับ

2 Likes

1 Like

1 Like

อืมๆ:thinking::thinking:

ผมจะขอเป็นคนไม่ยินดี คนแรกนะครับ

ผมเคยมีกรณีคล้ายๆแบบนี้ ผมปรึกษาบริษัทเอกชนที่เชี่ยวชาญด้าน สิทธิบัตร,ลิขสิทธิ์,เครื่องหมายการค้า

เค้ายังแนะนำให้ผมถอยเลยครับ

ตอนนี้คุณได้โดเมนไป ด้านบริษัทยักษ์ใหญ่ เค้ายังไม่สนใจคุณ

วันหนึ่งลูกค้า มีคนพูดถึง เว็บไซส์คุณ หรือสินค้าคุณ ว่าน่าจะอันเดียวกับทรูแดงๆนั้นมั้ง สินค้าน่าจะดีนะ น่าจะโอเคนะ น่าจะ อาจจะอันเดียวกันแหละ

เมื่อนั้นแหละครับ บริษัทยักษ์ใหญ่แดงๆ นั้น จะฟ้องคุณ ยับเลยละครับ คุณจะไม่มีอาการมือสั่นมาก เพราะโกรธมาก

คุณจะเสียวสันหลัง กับนอนไม่ค่อยหลับอย่างเดียวเลยครับ

ps. ตอนนี้บริษัทผมมูลค่าแค่ 8 หลัก ผมยังไม่อยากมีเรื่องกับ บริษัทระดับ 10 หลัก เลยครับ ชื่ออื่น มีเยอะแยะ

แต่ตอนนี้ คุณอยากลองของกับบริษัทระดับ 11 หลัก รวมบริษัทแม่เค้าแล้วเป็น 12 หลัก

อยากให้ลูกเมีย หลับอยู่บ้านแบบสบายใจ ลองคิดดูอีกทีครับ

จากประชาชน ตาดำๆครับ ^^

ผมขอแย้ง คห.นี้ครับ เราอย่าไปกลัวครับ กฏหมายอยู่เหนือ ทุกอย่างเราทำถูกต้องเสียอย่าง

ถึงแม้ผมจะเคยแนะนำเพื่อนท่านนึงไปแบบนี้และตั้งแต่นั้นจนปัจจุบันยังติดต่อเพื่อนคนดังกล่าวไม่ได้ก็ตาม

แต่ก็ยังยืนยันคำเดิมคับ อย่าไปกลัว

55555555555