ทำไงดีครับ THNIC จะให้ยกเลิกคำขอจดโดเมน

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ยื่นคำขอจดโดเมน xxxx.co.th ไป เรื่องจากเปิดร้านบริการลูกค้า และยื่นจดเสียภาษี ตอนนี้กำลังยื่นคำขอและรอเอกสารจากพาณิชย์จังหวัด เพื่อนำไปยื่นจดกับทาง THNIC

ผ่านไป 7 วันหลังจากที่ยื่นคำขอ ก็มีพนักงานจาก THNIC ติดต่อมาว่า ให้ยกเลิกคำขอจดโดเมนดังกล่าวซะ เนื่องจากผู้บริหารของบริษัทสั่งมาแบบนี้ เพราะมีบริษัทยักษ์ใหญ่ในวงการโทรคมนาคมในไทย อยากได้โดเมนนี้ (ผมขอไม่เอ่ยชื่อบริษัทนะครับ)

หลังจากที่คุยกับพนักงานเสร็จ ผมรองเช็คโดเมนดังกล่าว กลับพบว่าโดเมนนั้นถูก reserve เป็นคำสงวน ห้ามจดทะเบียน ห้ามส่งคำขอจดใหม่ ซึ่งชื่อโดเมนก็ไม่ได้ขัดต่อนโยบายของมูลนิธิTHNIC เลย

ผมควรทำอย่างไรดีครับ ผมว่าจะเอาเอกสารไปที่บริษัท THNIC และจ่ายตังค์จดทะเบียนต่อหน้าเลยจะดีไหมครับ

ปล. คำขอจดโดเมนมีอายุ 30 วัน
ขออภัยด้วยนะครับที่อธิบายงงๆ เพราะพิมพ์ในมือถือและมือสั่นมาก เพราะโกรธมาก สงสัยตรงไหนสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ
ปล2. ผมมีหลักฐานการยื่นจดโดเมนเป็นอีเมลอัตโนมัติจากทาง THNIC และ DotArai เพราะถ้าโดเมนถูกสงวนไว้จะขอจดไม่ได้ แต่อันนี้ THNIC reserve คำหลังจากที่ยื่นขอจด เพราะอยากเอาโดเมนไปให้บริษัทนั้น

จริงๆน่าจะบอกชื่อโดเมนเนมเลยครับ

เยี่ยมฮะ

true.co.th ครับ

ตอนที่ผมจดไม่ใช่คำสงวน แต่มาสงวนหลังจากที่เค้าจะมาเอา

ตอนนี้กดยกเลิกคำสั่งซื้อเอง หรือทาง thnic กดครับ

thnic มีระบุไว้เลยนะครับว่าสามารถจองได้ 30 วันโดยที่คนอื่นไม่สามารถจองได้
ถ้าจองแล้วจดได้ ก็คือจดได้นะครับ ไม่ควรจะถูกปลด
ถ้าทำแบบนี้ thnic ผิดเต็มๆ

เยี่ยมฮะ

ตอนนี้คำขอจดยังอยู่ครับ และเป็นชื่อผมส่งจดไป ไม่ได้ยกเลิก
แต่ thnic ใช้วิธีการ reserve คำทีหลังจากที่ส่งคำขอไปแล้ว ทำให้เจ้าหน้าที่ไม่สามารถอนุมัติได้ จนกว่าจะถูกเอาออกจาก reserve

เยี่ยมฮะ

เก็บหลักฐานต่างๆ ไว้ครับ โดยเฉพาะอย่าลืมพิมพ์ลงกระดาษไว้ ทั้งอีเมล์ ทั้ง google cache

พิมพ์หน้าเวบแคชของ google กับหน้าเว็บไซต์ปัจจุบัน ของ thnic ที่แก้ไขไปแล้วออกมาไว้เลยครับและก็หลักฐานที่ติดต่อกับทางthnic ตอนที่ทำเรื่องจดโดเมนครับ

แนะนำเหมือนท่านอื่น ๆ ครับ เก็บหลักฐาน เป็นเอกสารไว้ แล้วใช้ช่องทางโต้แย้งตามสิทธิ์ ที่เราพึงมีก่อนครับ

ขอบคุณทุกท่างมากครับ ตอนนี้แคปและเก็บทุกอย่างไว้หมดแล้ว ถ้ายื่นจดและไม่อนุมัติ ถึงจะเอาหลักฐานงัดออกมาสู้ เพราะผมไม่อยากมีเรื่องคดีความครับ

คำถาม ถ้าเกิดจดได้จริง
จะโดนฟ้องไหม
เค้าอาจจะอ้าง true เป็นที่รู้จักในประเทศว่าเปนชื่อบริษัทที่ให้บริการด้าน โทรคมนาคม เจ้าหนึ่งในไทย
เหมือนเช่นพวก lpga ups เป็นชื่อที่รู้จักว่าทำอะไร ที่เคยมา post ขอควรามช่วยเหลือใน tht สมัย smf ว่าโดน บ. พวกนี้ยื่นขอให้เลิกจดโดเมนชื้อนี้

http://www.thnic.or.th/wp-content/uploads/2018/01/thPolicy-THNICF-Form-Revised2560-FINAL-th.pdf

อาจรวมข้อ 4.3 ด้วยครับ
ทาง True อาจจะร้องเลียนว่าทำให้ ประชาชนเข้าใจผิด ว่านี้เป็น บ.ของ true

ผมทำกิจการคนละอย่างกับทรูเลยครับ เป็นธุรกิจความสวยความงาม ไม่เข้าใจผิดแน่นอน
โลโก้ก็ไม่เหมือน คนละฟ้อน คนละสี

ถ้าตามข้อ 5 ก็ครอบจักรวาลครับ

เยี่ยมฮะ

1 Like

ความคิดตรงกับผมเป๊ะเลย เหมือนมานั่งอยู่ในหัวของผม ผมจะทำตามนี้ทุกอย่างครับ