ต่อเนื่องจากกระทู้.. ปลดล๊อคโดเมนยากไหมคะทำไม theserverbiz.com ไม่ยอมปลดให้สักที

ไปต่างจังหวัดมาหลายวัน

[quote author=tnt link=topic=3909.msg30517#msg30517 date=1155631956]
1)…ถามว่าลูกค้าแต่ละคนจะมานั่งดู log file ของตัวเองไหมว่าใช้ไปเท่าไหร่

ทางโฮสควรเป็นผู้ตรวจสอบการใช้งานเกินและเรียกเก็บเ้งินไม่เกินเดือนถัดไป
หรืออาจจะตกลงกันไว้ว่า จะใช้แบบถ้าเกินจ่ายเงินเพิ่มให้ หรือ ให้ระงับไว้เลยจนขึ้นเดือนใหม่
ทั้งนี้ขึ้นกับระบบ CP ที่ทางโฮสใช้งานด้วยว่ารองรับแค่ใหน

ตัวที่เป็น commercial CP ที่มีขายอยู่นั้น ส่วนมากจะสามารถตั้งได้ว่าให้ระงับเวบที่ใช้ข้อมูลเกินโดยอัตโนมัติหรือไม่
และระบบจะส่งเมล์แจ้งทั้งผู้ดูแลและลูกค้าเมื่อใช้ถึงระดับหนึ่ง เช่น 80% โดยแจ้งเตือนได้ทั้งเรื่อง diskspace และ traffic

การเรียกเก็บเงินย้อนหลังถึง 6 เดือนถือเป็นความไม่เอาใจใส่ของทางโฮส รวมถึงข้อผิดพลาดของระบบ CP ที่ไม่แจ้งเตือนด้วย

หมายเหตุ: ความเห็นอ้างอิงจากข้อมูลข้างบน ส่วนข้อเท็จจริงจะเป็นอย่างไรผมก็ไม่ทราบได้

:blink:

เรื่องล่มรายสัปดาห์เกิดขึ้นในปีแรก 2544

หากประสงค์จะเรียกเก็บเงินที่ค้างจริงๆ ก็คงไม่ change dns ให้เมื่อปีที่แล้วที่แจ้งย้ายและไม่ได้ชำระส่วนที่ใช้เกินไปหลายเดือน

เรื่อง transfer domain ผมก็แจ้งไปตั้งแต่ปีที่แล้วว่า ให้ทำ transfer domain req มา ก็จะ process

ตอนนี้ทุกอย่างจบไปหมดแล้ว จะพูดอะไรก็พูดได้

เรื่องนี้ผ่านมาเกินปีแล้ว log ไม่ได้เก็บไว้ หากจะมีก็คงใบเสนอราคาที่ทางบัญชีเคยทำไว้และส่งไปให้

มันก็หลายปีแล้วที่ระบบ stable ไม่มีการล่ม คุณก็เอามาพูดให้กิจการเสีย ถ้าหากมันล่มจริงทางเราจะมีเครื่องกว่า 25 เครื่องในปัจจุบันนี้ได้อย่างไร และมีลูกค้าที่อยู่มาตั้งแต่เปิดจนถึงปัจจุบันก็ยังใช้ได้ยังไง

ลูกค้ารายอื่นเค้าไม่เอาผมตายหรือไงครับ เป็นเว็บบริษัท ระดับบริษัทมหาชนก็มี

ในปีแรก…มีปัญหาเรื่องความไม่เสถียรของเซอร์ฟเวอร์ ทางเราไม่หลบหนีปัญหา เอาแต่ก้มหน้าก้มตาปรับปรุงพัฒนาจนมาถึงวันนี้ได้อย่างไร

คุณซื้อ plan เท่าไร ก็ใช้ได้เท่านั้น แต่ระบบไม่ได้ตัดเว็บคุณออกโดยอัตโนมัติ เนื่องจากผ่อนปรน อาจจะติดขัดไม่สะดวกการเงิน

หากทางเราจะเอาเรื่องนี้กันจริงๆ คงไม่ change dns ให้เมื่อตอนที่คุณบอกว่าจะย้าย ทั้งที่ยังไม่ได้เครียร์การเงิน

คุณเอาแต่พูดสมัยที่ทางเราเปิดบริการใหม่ๆ ซึ่งสมัยนั้นมันแย่มาก ประสบการณ์ในการแก่ปัญหายังไม่เคยมี ปัญหาทางด้าน isp ก็มีมาผสมป่นกันไป

เรื่องการแยก database server, mail server, dns server ออกคุณก็บ่นหาว่า database access ช้า
แต่นั้นมันแค่วันแรกๆที่ได้ปรับปรุงระบบ หลังจากการ tune ก็ไม่ได้ช้า

หากเราไม่แยก server ออกก็มีโอกาสล่ม เนื่องจากเว็บลูกค้าอยู่กันมาหลายปีกันทั้ง ไม่มีจะเล็กลง มีแต่จะใช้งานหนักขึ้นๆ จนเว็บบางเว็บต้องแยกเซอร์ฟเวอร์ไปอีกหลายตัว เรื่องระบบ backup ก็มี server อีกตัวในการ backup

ปีแรกมีเครื่องทำงานแค่สองเครื่อง ในปีที่สองเป็นต้นมาก็เพิ่มเครื่องเข้ามามาก โยกย้ายเว็บไปเครื่องอื่นๆ ระหว่างนั้นก็ต้องมีสะดุดกันบ้าง

คุณใช้ small มาจนถึง meduim และ meduim ก็ยังเอาไม่อยู่ ต้องใช้ไปถึง max และ max ยังเอาไม่อยู่ ก็ต้องเสนอแยกเครื่อง
ทางเรามีทางออกในการพัฒนาให้กับลูกค้า

ปีแรก กับสี่ห้าปีที่ผ่าน เราไม่ได้พัฒนาหรือไงครับ เอาแต่เรื่องปีแรกมาพูด ทั้งที่เหตุเกิดครั้งสุดท้ายมันคือคุณรับภาระรายจ่ายไม่ไหว

เว็บลูกค้าไม่เคยดาวน์เป็นเวลานานๆ เกินชั่วโมงนี่ไม่มีเลย จริงๆลูกค้าก็อ่านกระทู้นี้นะครับ แต่ไม่มีลูกค้าที่เหมือนคุณ เอาแต่เรื่องสมัยปีแรกที่มีปัญหามาพูดสร้างความเสีย

ผมบอกให้คุณย้ายโดเมนออกไป ให้ทำ transfer domain เพื่อเอาไปใช้เองที่ใหม่นานเป็นปีแล้วนะครับ ผมย้ำคำนี้อยู่เสมอ

เรื่องค้างชำระ ก็ถือว่ายังค้างชำระ แต่ทางเราไม่ทวงถามเท่านั้น และไม่คิดจะพูดเรื่องนี้ แต่ความจริงมันก็เกิดจากใช้งานเกิน และจะย้ายไปที่ใหม่ ก็เอาแต่เรื่องที่เป็นปัญหาของปีแรกที่เกิดมาหลายปีมาต่อว่ากันอย่างเดียว

หากมันแย่จริงๆ 25 เครื่องคงหนีกันหมด สรุปนะครับ ผมไม่เอาเปรียบใคร ไม่ติดหนี้สินกับใคร ไม่เอาลัดเอาเปรียบใคร

ส่วนเรื่อง cp ทางเราไม่ได้ใช้ครับ พวก plesk อะไรพวกนี้ลูกค้าระดับ colo เราใช้กัน แต่ผมไม่ใช้
ตอนนี้ก็นำเอา vhcs มาพัฒนาใช้งานใน next generation ข้างหน้า
ผมชอบสร้างเซอร์ฟ ที่สร้างจากตัวเองทั้งหมด

อื่นๆผมก็ไม่มีความเห็นอะไรแล้วนะ ย้ายก็ย้ายไปแล้ว อันไหนถูกผิด ก็น่าจะมองกันออกกันเองครับ

ปัจจุบันนี้ ในหนึ่งแพคเกจ เราแยกเครื่องแบบนี้

log ตัวอย่าง (Max-Biz)
http://www.thaiflight.com/logs/

เว็บที่อยู่กันมาตั้งแต่เปิด (เว็บเหล่านี้แยกเครื่อง)
http://www.songjapan.com
http://www.tumcivil.com

เว็บตัวอย่างเหล่านี้ ก็สมัยที่คุณกุ้งมาอยู่กันทั้งนั้น ผมก็ไม่เห็นเว็บไหนไม่แยกเครื่องเลย ทำงานกันหนักทั้งนั้น โดยเฉพาะเว็บ songjapan.com เคยไปอยู่อันดับ 6 ของ truehits
เจอแต่ภาระโหลดหนักๆทั้งนั้น มีเว็บเล็กอยู่กันที่ไหน

เอางี้ไหมล่ะคุณกุ้ง ลองกลับมาใช้งานฟรีสามเดือน แล้วมาดูสถิติการล่ม อย่างเป็นธรรมฯ กันครับ
ถ้าได้ผลเป็นที่น่าพอใจ ผมจะให้คุณกุ้งวางเครื่องกับผมแค่เดือนละ 1,000/เดือน แถมโดเมนฟรีตลอดอายุการใช้งาน
พร้อมเครื่องเซอร์ฟเวอร์ โดยที่คุณไม่ต้องซื้อเองให้ใช้ครับ
หวังว่าจะมีทางคุยกันเข้าใจนะครับ

อย่าเอาแต่มาต่อว่ากัน มาพิสุทจ์กัน เราก็คบกันมานานแล้ว จะทะเลาะกันไปทำไม

ผมทำเพื่อศักดิ์ศรีของ admin (รับไม่ได้ที่มาว่าล่มเอาล่มเอา)

ที่ย้ายไม่ใช่จ่ายไม่ไหวหรอกค่ะ

ตั้งแต่ย้ายโฮสต์มาที่ใหม่ปีกว่าแล้ว

ผมว่าหยุดกันเถอะครับทั้งคู่

ไหนๆเรื่องมันก็ผ่านมานานแล้ว

จะฝืนฝอยหาตะเข็บ กันไปทำไม

เดี๋ยวก็เข้าทำนองน้ำผึ่งหยดเดียวกัน

งั้นขอถือโอกาสปิดกระทู้เลยนะคะ เพราะชักบานปลาย และเรื่องโดเมนเนมดูเหมือนจะแก้ไขกันหมดแล้ว