Therackspace.com แถมระบบ Full Backup Server Free ตั้งแต่วันที่ 1 พ.ย. 49

เรียนผู้ใช้งานบริการทุกท่านทราบ

ทาง Smartnet Consultant Part., Ltd. ติดตั้งระบบ Server Center Backup ชุดใหม่เสร็จสิ้นเดือนนี้ เริ่มเปิดบริการงาน backup ทั้งเครื่องให้ฟรีทุกเครื่องทุก plan ที่ใช้งานกับ therackspace.com, theserverbiz.com, smeinterhost.com ในเครือทั้งหมด

รวมไปถึงลูกค้า Co-Location Server ให้กับลูกค้าที่วางเครื่องทุกเครื่องฟรี
ทั้งลูกค้าเก่าและใหม่ครับ

Server Backup Center จัดสร้างขึ้นมาเพื่อ Dialy Backup
ในเฟสแรก…รองรับกับงาน Control Panel DirectAdmin เต็มรูปแบบ
เป็นระบบ Automatic Backup/Dialy

ลดภาระกับทางเราส่วนหนึ่ง ลดภาระกับทางลูกค้า Colo ด้วยครับ
เป็นบริการเสริมฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

ระบบรองรับดังนี้
NFS (Network Files System)
SAMBA (Microsoft Windows Network)
RSYNC (Remote Sync Server)
FTP (File Transfer Protocal)
Active Directory Services (Windows 2000 Domain)
WinSCP (SSH Access)

Hardware
Intel Pentuim D DualCore 2.66GHz/RAM 256M
HDD SATA 320G X 4
Raid 0 รวมพื้นที่ HDD X 4
NIC Lan 1Gbps X 2

ขอแสดงความนับถือ
Smartnet Consultant Part., Ltd.

“Update”

จัดสร้างเครื่อง Server Backup Center ดังกล่าวเสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับวันนี้…

Status online และทดลองใช้กับ DirectAdmin เป็นอันดับแรกตามกำหนด

" Restore Services Fee "

ลูกค้าที่ใช้งานบริการ Co-Location Server กับทาง therackspace.com ขณะนี้…
ทางเราได้ทำการ Config Server ของลูกค้าทั้งหมด ให้ทำการ Full Backup System Dialy ไปตามที่แจ้งและขออนุญาตดำเนินการ Config ไปแล้ว เสร็จสิ้นหมดแล้วครับ

ค่าธรรมเนียมการ Restore & Re-Install OS + DirectAdmin 1,500 บาท เป็นค่าธรรมเนียมครับ

Server Backup Center ตัวนี้ลงทุนค่อนข้างสูงครับ ทางเราจึงคิดค่าธรรมเนียม…หากขอรับข้อมูลย้อนหลัง (แต่สำรองข้อมูลให้ฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย)
จึงประกาศ และ เรียนชี้แจงมาให้ลูกค้าของเราทราบโดยทั่วกันครับ

ระบบเปิดใช้งานตั้งแต่วันที่ 30/10/49 เป็นต้นไป (สำรองข้อมูลทุกวัน)

ฝ่ายบริการ
Therackspace.com
Smartnet Consultant Part., Ltd.

" ประกาศเพิ่มเติม "

ตั้งแต่วันนี้ทาง The Rackspace ไม่รับวางเครื่องประเภท Mini PC, Tower PC แล้วครับ
เนื่องจากสร้างปัญหาทำให้เกิดความร้อนภายในตู้ (การระบายอากาศไม่ยิงออกทางหลังเครื่อง)

สำหรับเครื่องที่อยู่ในตู้ของเราที่ยังเป็น Mini PC จะถูกเปลี่ยนเป็น Rack U ทั้งหมดคาดว่าเสร็จสิ้นภายในเดือนนี้ (พ.ย.)

จึงเรียนมาให้ทราบ
http://www.therackspace.com

" ประกาศเพิ่มเติม"

ทางเราได้ติดตั้ง KVM On NET เริ่มใช้งานแล้วตั้งแต่วันที่ 8 ธ.ค. 49

หมายเหตุ
kvm on net เป็นอุปกรณ์ remote ที่สามารถควบคุณเครื่องจากระยะใกล้ ทำงานได้ถึงระดับ setup bios ของ mainboard ได้เลยครับ
รองรับทุกโอเอส… เอื้ออำนวยความสะดวกให้กับ admi ในการแก้ปัญหาเครื่องเซอร์ฟเวอร์ลูกค้าของเรา ในทันทีทันใด

คุณจึงมั่นใจในงานบริการที่รวดเร็ว สามารถแก้ปัญหาเครื่องได้ทันทีทันใดครับ (ไม่ต้องขับรถเข้าไปแก้ปัญหาที่หน้าเครื่องเอง)

เป็นอีกหนึ่งบริการ… จากทางเราครับ

ฝ่ายบริการ
http://www.therackspace.com
Tel: 081-7316544, MSN: support@smartnet.co.th

ขอบคุณครับ กำลังหา Co-Lo อยู่พอดี

[quote author=wizmag link=topic=4541.msg41330#msg41330 date=1165562026]

ขอบคุณครับ กำลังหา Co-Lo อยู่พอดี

ถามเล่น ๆ ประมาณการสักเท่าไหร่

Hardware
Intel Pentuim D DualCore 2.66GHz/RAM 256M
HDD SATA 320G X 4
Raid 0 รวมพื้นที่ HDD X 4

ถ้าเพิ่มแรมเป็น 4 กิก.

เพิ่ม RAM เป็น 4GB ก็ไม่ได้เอามาเซ็ตเป็น server backup แล้วครับ นั้นมันสเปค database server ดีๆตัวหนึ่งเลยครับ

RAM กับงาน backup ไม่ต้องมากครับ ที่ใช้มากและเน้นๆคือ LAN Card ต้องเป็น Gigabit มากกว่าครับ
และช่องใส่ HDD เยอะๆ อย่างน้อยๆสัก 6 ตัวเป็นอย่างน้อย

สำหรับ Raid ก็จำเป็นอย่างยิ่งครับ และ case อย่างน้อยๆก็ต้องเป็น 2U พร้อม power supply ที่จ่ายได้ไม่ต่ำกว่า 450Watt แต่ที่ใช้ คือ 650Watt ครับ

Power Supply ที่ใช้งานกับ HDD จำนวนหลายลูก ต้องดีหน่อยครับ สาเหตุส่วนใหญ่ที่ HDD เดี้ยง… เกือบ 100% มาจาก Power Supply จ่ายไม่ไหว มาแบบประปริอกระปอย… แรงดันกระแสไม่คงที

สำหรับ raid ผมใช้ software raid ครับ ไม่ได้ใช้ hardware raid เนื่องจากว่า งาน backup ค่า config จะกระจายไปตามเครื่องต่างๆแล้วยิงเข้ามาที่ เครื่อง server backup ครับ
กรณี HDD มีปัญหา ก็ลงใหม่แล้ว restore raid config ก็ใช้งานได้ตามเดิมแล้วครับ

เนื่องจาก software backup server โปรแกรมนี้ออกแบบมากับงานด้านนี้โดยเฉพาะครับ ทำให้สะดวกกับงานนี้อย่างเดียว ไม่สามารถนำเครื่องนี้ไปใช้งานด้านอื่นๆได้เลย นอกจากงานบริการด้านจัดเก็บข้อมูล ฉะนั้นใส่แรมมากๆไปก็สูญเปล่าครับ

เครื่องที่ใช้ RAM 4G มีอยู่เครื่องหนึ่งครับ CPU อย่างน้อยๆก็ต้อง Dual Core ถึงจะเหมาะสม
เท่าที่ดู process มันทำงานแบ่งโหลดกันไปๆมาๆ เข้าท่าดี FreeBSD ก็กิน RAM ไปจนหมด 4GB นั้นแหละ…
ไม่เหลือเหมือนเครื่อง RAM 1GB เช่นกัน
แต่ความไหลลื่น… ดีกว่าเครื่องที่ RAM 1GB มากมายครับ ไม่มีอาการ Wait…
และ tune mysql ให้ใช้ RAM Query ให้กินหน่วยความจำเยอะๆหน่อยครับ อัดให้มันไปเลย 3GB ที่เหลือๆ httd ไปแย่ง process กันเอาเอง (httpd มันจะใช้ process เป็นระยะๆแล้วก็ปล่อย) แต่ mysql ไม่ใช่ครับ มีให้ก็กินจนหมด ไม่ยอมคืนด้วยจิ แต่มันก็เอามารีไซเคิลใหม่ แต่ไม่ปล่อยหน่วยความจำให้ชาวบ้านกินเท่านั้นเอง เรียกว่ากินไว้คนเดียวเลย

วางระบบเซอร์ฟเวอร์… คงต้องถามความต้องการก่อนว่าจะเอาไปทำอะไรเป็นหลัก… หากเอาแบบบะหมี่สำเร็จรูป อาทิเช่นใช้ DA ก็ได้แบบกลางๆ ไม่เหนียวแบบเครื่องที่ออกแบบทำงานเฉพาะด้านครับ

ที่ทำผ่านมา (เฉพาะเครื่องหลักของเราเอง) ผมจะแยกเครื่อง DB, httpd, mail, dns และ backup ออกจากกันหมดครับ

ลูกค้าใช้แต่ของดีๆ เช่น DA แต่ทางเรากลับไม่มี CP ใช้งานสักตัง หุหุ
ที่ไม่ใช้ DA กับโฮสติ้งของเราเอง ไม่ใช่อะไรครับ ทั้งผมและลูกค้าเคยชินกันไปแล้วมั้งครับ

แต่กำลังเอา DA นำมาแยกระบบ httpd กับ mysql ออกจากกัน (อันนี้ทำได้แล้ว) แต่ named ยังทำไม่ได้
คงอีกไม่นานครับ

สำหรับ full system backup กับ CP DA เป็นเรื่องปกติมากๆครับ แต่ตอน restore data นี่สิ… ปวดกะบานมากๆ แต่ก็ทำได้ และทำมาแล้วครับ

เออ…พูดมากไปล่ะ อะไรก็ไม่รู้พูดไปเรื่อย หุหุ

นึกว่าตู้อยู่ issp ซะอีก ที่แท้อยู่ที่ taipei canada japan ตั้ง 3 ประเทศแน่ะ

[quote author=kke link=topic=4541.msg41383#msg41383 date=1165590470]

นึกว่าตู้อยู่ issp ซะอีก ที่แท้อยู่ที่ taipei canada japan ตั้ง 3 ประเทศแน่ะ

ขอโทษด้วยครับ จะจำไว้ว่าแซวคุณ devone ไม่ได้

ขอบคุณครับ… “งานเป็นงาน เล่นเป็นเล่น” ไว้แซวกันในกระทู้นอกงานครับ ผมไม่ใช่คนถือตัวครับ
แซวกันในกระทู้ประกาศงาน จะเสียรูปดดีไปครับ

ขอแสดงความนับถือ.

" Update "

ข้อมูลใน harddisk daily backup จาก directadmin (full system backup)

drwxrwxr-x

เข้าใจแล้วครับ ขอโทษด้วยครับ

คราวนี้มาดูข้อมูลใน folder หนึ่งของเครื่องเล็กๆเครื่องหนึ่ง ใน 1 วันครับ

ns1# du -h
16K

ใจเย็นๆ กันนะครับ มีอะไรค่อยๆ คุยกันครับ
เข้าใจว่ากระทุ้เป็นการแนะนำ และขายสินค้า/บริการ
เป็นแนวทางที่ดีนะครับ

ส่วนการโพสพูดคุยกันอาจจะมีแซวกันบ้างครับ
เราก็แนะนำ ตอบกลับง่ายๆ ว่าเป็น Flow ลักษณะนี้
เท่านี้ก็น่าจะจบแล้วครับ

ขอโทษหากข้อความของผมรบกวนจิตใจครับ
แต่อยากให้อยู่ด้วยกัน รักกันไว้เถอะครับ

ปุ๊ก

Restore System DirectAdmin

เป็นเรื่องที่แสนจะลำบาก ไม่เหมือน pleak ที่ทำเป็น images disk ครับ
คือเราต้องแตกไฟล์ต่างๆ ออกมาทับ folder เดิม (ต้องลง DA ใหม่ก่อน) จึงจะได้ข้อมูลและ permission ต่างๆกลับคืนมา

แต่ในความจริงแล้วยังได้ไม่ครบด้วยครับ เรื่องของ log สังเกตุไหมครับว่าไม่มีการ backup ครับ
ฉะนั้น… เมื่อเรา restore data ครบหมดแล้ว แต่ข้อมูล log stat ต่างๆ ต้องเริ่มกันใหม่ (เฉพาะ log ใหม่ครับ) แต่ที่ webalizer ทำการ gen stat ไปแล้วจะอยู่ครบ

ที่ผ่านมา… ก็ผ่านไปด้วยดีครับ ทราบทีหนีทีไล่ของมันก็อุ่นใจครับ

แจ้ง update server backup

สำหรับลูกค้า Co-Location Server ทางเรากำลังวางแผนเปลี่ยนระบบการ backup ใหม่ โดยจะทำการ backup image hdd ทั้งลูกครับ

เนื่องจากที่ผ่านมา การทำงานของ full backup ไม่สะดวกเท่าที่ควร…
ขั้นตอนในการ restore มีปัญหาในบางอย่าง ทำให้เวลาในการคืนสภาพการใช้งานล่าช้าไปอย่างมาก
จึงได้เริ่มปรับปรุงระบบการ backup ใหม่ครับ

ทางเราจะใช้โปรแกรม “Partimage” ทำการ install ให้กับเครื่องทุกเครื่องที่เป็น Unix/Linux แล้วยิงผ่าน NFS Server (คือ Server Backup ตัวปัจจุบัน)

แต่ทั้งนี้ cost ต้นทุนจะเพิ่มขึ้นอย่างมากๆครับ จนทำให้ทางเราต้องปรับเปลี่ยนการใหบริการ backup services ใหม่ครับ และแน่นอนครับว่า เครื่องใดที่จะใช้บริการ images backup จำเป็นมีค่า service charge ในส่วนนี้แน่นอนครับ

รายละเอียด images backup hdd หากต้องการทราบ กรุณาติดต่อกับผมโดยตรงเลยครับ
จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

12/02/05

ขออัพหน่อยครับ…

เครื่อง 1U สุดท้ายแล้วครับ จะปิดตู้ใบนี้แล้วครับ ตู้นี้อยู่ที่ PI ชั้น 20
หมายเหตุ ขอรับเฉพาะเครื่อง brand name นะครับ เนื่องจากตู้นี้เป็นตู้ระดับ corporate ทั้งตู้ครับ และขอรับเฉพาะลูกค้าเช่าบริการในนามบริษัทเท่านั้นครับ

1U สุดท้าย :smash: