พี่ๆท่านใดพอมีความรู้เรื่อง Theme ของ SMF บ้างครับ พอดีผมเจอปัญหา

อยากทราบปัญหาเกี่ยวกับ Undefined index: action (main_above) ครับ

พอดีว่า Theme ปัจจุบัน ที่ผมดัดแปลงมาใช้ จู่ๆก็เกิดข้อความนี้ขึ้นมา แล้วถ้าเข้ามาทาง http://…com/index.php ก็จะไม่มีอะไร มีแต่พื้นหลังขาวๆ ไม่มีตัวอักษรใดๆ

แต่ผมไม่ทราบว่ามันไปเป็นที่ index.template หรือ messageindex.template

เข้า phpMyAdmin แล้ว repair Database SMF ครับ

ไม่มีวิธีแบบแก้โค๊ดหรอครับ พอดีมันเป็นมา 3 วันแล้ว แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนชื่อไฟล์ของ Theme ใน FTP แล้วจึงกลับมาใช้ Theme เดิมได้ ไม่งั้นเข้าอะไรไม่ได้เลย

ปัจจุบัน ก็ยังใช้ Theme Default ไม่ทราบว่าจะ repair ได้หรอครับ

มันก็ฟ้องซื้อไฟล์อยู่ไม่ใช่หรอ

ใช่ครับ มันฟ้องชื่อไฟล์อยู่ แต่ว่า พอเปิด messageindex.tem… มันก็ไม่มีรายละเอียดที่ข้อความกล่าวไว้

ได้นะครับ เข้าไปจัดการใน DA อ่ะครับ

repair แล้วลอง

ทำตามเค้าหน่อยเถอะครับ ท่าน indy-club อยู่บอร์ด zone-it บ่อย ผมว่าเค้ารู้

[quote author=SIAMiweb link=topic=17251.msg161859#msg161859 date=1233518573]
ทำตามเค้าหน่อยเถอะครับ ท่าน indy-club อยู่บอร์ด zone-it บ่อย ผมว่าเค้ารู้

ใช้ editor เปิดไฟล์ MessageIndex.template.php แก้ไขบรรทัดที่ 740 หากไม่ทราบว่าจะแก้อย่างไร ก็ให้อัปไฟล์เดิมของ template ทับไปเลยครับ

database 1GB น่ะครับ repair น่าจะนานอยู่เลย ไม่พอช่วง execute time น่ะครับ

ติดต่อผู้ให้บริการ repaire ให้ก็ได้ครับ :smash:

ผมก็คิดว่ากรณีนี้เหมือนกันครับ

ฐานข้อมูลใหญ่มาก

:smash: :smash: :smash:

[quote author=SIAMiweb link=topic=17251.msg161859#msg161859 date=1233518573]

Messageindex.template ของผมมีแค่ 480 กว่าดที่บรรทัดครับ ไม่ถึง บรรทัดที่ 740

ครับ ผมบอกทางโฮสไปแล้ว ทางโฮสบอกว่า Repair ให้ ขอบคุณมากครับ

[quote author=Freedomlover link=topic=17251.msg161904#msg161904 date=1233543608]
ฐานข้อมูลใหญ่มาก

ขอบคุณชาว THT มากครับ

ตอนนี้เรียบร้อยแล้ว

กำ