Thai OScommerce 1.2 (ล่าสุด) สุดยอดของไทย แจกให้ใช้ฟรี หาใช้งานได้แล้ว

Thai OSC 1.2 มีอะไรบ้างในรุ่นนี้ OSCommerce สำหรับคนไทยไม่มีกั๊ก ไม่หวง บอกทุกเม็ด ให้ทุกกระบวน ให้ใครๆก็มีร้านค้าบน net แบบฟรีๆ แต่ต้องรับกติกาเล็ก ไม่เดือดร้อนได้!!!
1.เป็น Oscommerce รองรับคนไทย ทั้งหน้าร้านหลังร้าน
2.มีระบบป้องกันหลังร้านด้วยการเข้ารหัส
3.การติดตั้งเป็นภาษาไทย พร้อมอธิบายเป็นภาษาไทย
upload ก็ตั้งเลย
4.มีกล่อง Login กล่องแสดงสินค้าแบบเลื่อนได้ ตัววิ่งด้านล่าง
5.มีธีม ที่คุณกำหนดหน้ากว้าง แคบ สี รูปประกอบ ได้ตามใจชอบ
แก้ไขได้ด้วยตนเอง โดยไม่ต้องมีความรู้มากมาย
6.ระบบ Affiliate (นายหน้า,พันธมิตร) จ่ายค่าคอมมิชชั่นได้
ด้วยระบบ 2 ภาษา หาได้ที่เดียวในประเทศไทย
7.มีโมดูลโอนเงินผ่านธนาคาร 5 ธนาคาร และอื่น
8.โมดูลส่งสินค้า แบบตารางกำหนด และอื่นๆ
9.บอร์ดสนทนาระบบ 2 ภาษาในตัว Oscommerce ที่เดียวในไทย
10.เมนูบาร์ 2 ภาษาเปลี่ยนได้ตามภาษา ของเก่าไม่มี
11.เพิ่มจังหวัด ภาษาไทย 76 จังหวัด Thai Osc ตัวเดียวในไทยที่มี
12.การแสดงชือตามด้วยนามสกุล ที่อยู่การสมัครสมาชิก แบบไทยๆ

ที่ว่านี้ แจกฟรีๆ ที่ www.Somsak2004.com ไปดูหน้าเว็บทดสอบ
ได้ที่ www.theshopthai.com/osc12/ ไม่ได้คิดเงินใดๆทั้งสิ้นขอแค่ทำร้านแล้ว คง Tag ท้ายโปรแกรมให้ทีมพัฒนาหน่อย เพื่อเป็นการแสดงมรรยาทที่ดี ต่อกัน เพราะเราไม่ได้เก็บเงินคุณซักบาทนะครับ !

ขอสนับสนุน และเป็นกำลังใจให้น่ะครับ

ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณครับ

เว็บดีน่าสนับสนุน :slight_smile:

ขอบคุณมากครับ ลูกค้าอยากได้พอดีเลย อิอิ

oh !! เยี่ยมมากเลยครับ อิๆ ว่างๆต้องไปเอามาเล่นซะหน่อย พอดียังเลือกไม่ได้ด้วยว่าจะเอาอะไรมาทำหน้าเว็บใหม่ดี

:slight_smile:

ขออภัยไม่ได้ขัดนะครับ แต่ตัวภาษาไทย ผมมีในเครื่องนานแล้วน่ะครับ

2ภาษานั่นล่ะครับ TH ENG แต่เป็นการเสริมภาษาขึ้นมาจากตัวต้นฉบับ ทั้งส่วนหน้าเว็บและ admin ทำงานได้คล้ายของคุณ เพียงแต่ว่า ฟังก์ชั่นที่เติมเข้าไป มากกว่าที่ของต้นฉบับเค้าให้มาจะไม่มีครับ

แต่ที่ผมใช้คือเวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดนะครับ 2.2ms2 ตรงตามหน้าเว็บเป๊ะเลยทีเดียว

แต่ก็ดีครับ พัฒนาไป ประโยชน์ไม่ไปใหนถ้าไม่ใช่คนไทยด้วยกัน

ถูกต้องครับ… OSC มัน Add-On Lang ได้ครับ
หากแนะนำ end users ก็ถือว่าโอเค…
หากแนะนำ web developer ผมว่าโนเค ครับ…

ลองดูตัวอย่างที่ผมนำ OSC มาปรับแต่งเมื่อ 4-5 ปีก่อนได้ครับ
http://www.comquery.com

ผมแนะนำอะไรให้อย่างเกี่ยวกับ OSC หากจะทำกับตัวนี้ แนะนำให้ทำ module add-on ครับ
เพราะเขาออกแบบโปรแกรมมาเป็นโครงสร้างแบบ oop นะครับ
ควรจะเรียกใช้ class มาเขียน extend feature มากกว่าเข้าไปแก้ core code เดิมครับ
แนะนำให้ครับ ไม่ได้ขัดคอจริงๆ

รับทราบและขอบคุณครับ ทั้งกำลังใจและคำแนะนำครับ
อี่…ไม่มีอะไรครับ ผมไม่สนใจแมวดำแมวขาว ผมสนใจว่าแมวจับหนูได้แค่นั้น!!!

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับผม

แต่ชอบครับ… ทำไปเถอะครับ ผมเห็นคุณทำแล้วทำให้ผมนึกถึงตอนบ้าเขียนเว็บใหม่ๆ
เราทำอะไรได้ เราก็เอามานำเสนอ เอามาแจก จับผลับจับหู อาจจะมีโพรดักของตนเองก็ได้ครับ

OSC พัฒนาและนิ่งมานานหลายปี แทบจะไม่มีอะไร update แล้วครับ ส่วนใหญ่เอาไปพัฒนาต่อยอดตามระบบที่เราต้องการ

แนวคิดเอามาทำ free shop คงต้องมองที่ความง่ายในการเริ่มใช้งานระดับ end users อีกด้านหนึ่งก็ยินยอมให้แก้ไขโปรแกรมโค้ดได้อย่างอิสระ คงบังคับเรื่อง water mark กันไม่ได้หรอกครับ เพราะ OSC เองก็ไม่ได้ขีดเส้นไว้แบบนั้น

OSC เป็นโปรแกรม SHOP ตัวหนึ่งที่มีโปรแกรมเมอร์ร่วมกันพัฒนากันอยู่ทั่วโลก โดยต้นแบบมาจากเยอรมันครับ ผมใช้ตั้งแต่เวอร์ชั่น 2.1 มาเป็น 2.2 มันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนไปมากมาย เนื่องจาก base โปรแกรมมันทำดีมาแต่แรก ครบครันทุกอย่างในเรื่อง ecom

เรื่องของภาษา ในตัว OSC จะมีให้ใช้ได้มากกว่า 1 Lang จะกี่ภาษาก็ได้ครับ และกำหนด tax และ shipping ได้ตาม zone โดยอัตโนมัติ อีกทั้งยังแปลงอัตราแลกเปลี่ยนสกุลเงินได้อย่างแม่นยำด้วย

OSC เป็นตัวสุดยอดสำหรับ GPL Shop เลยว่าได้ครับ…

ขอบคุณครับ ขอให้พัฒนาต่อไปเรื่อยๆ นะครับ นักพัฒนาคนไทย ไม่แพ้ต่างชาติแน่ครับ

จากที่ลองทดสอบในหน้า demo นะครับ ขอ comment ดังนี้ครับ

1. ระบบ 2 ภาษายังไม่สมบูรณ์ ตอนเลือกภาษาอังกฤษยังมี ภาษาไทยปนออกมาบ้าง เช่น “บาท” แทนที่จะเป็น “THB” หรือคำอธิบายสินค้าที่ไม่ได้ตั้งภาษาอังกฤษไว้ แนะนำว่าควรมีหน่วยเงินทั้ง 2 ภาษา

2. ภาษาอังกฤษใช้ tag <meta http-equiv=“Content-Type” content=“text/html; charset=iso-8859-1”>
    จึงทำให้ภาษาไทยที่หลุดรอดมาแสดงเป็นอักษรขอม แทนที่จะแสดงเป็นภาษาไทย ควรเปลี่ยนเป็น tis-620
    โดยเฉพาะเวบบอร์ดที่ข้อความเป็นภาษาไทย

3. tag ด้านล่างยาวไปหน่อย แค่นี้ก็น่าจะพอ
    Shop name: Thai osc 1.2, Power By Oscommerce, Thai OSC 1.2 by Somsak2004.

พัฒนาต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้

OSC นี่สุดยอดจริง ๆ ครับ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ ที่นำมาแจกฟรี ให้คนไทยได้ใช้กัน
ถ้าแต่งหน้าตาให้มันสวย ๆ น่าใช้กว่านี้จะดีมากเลยครับ

ขออนุญาติแนะนำตัวที่ผมเอามาปรับปรุงใช้บ้าง http://www.pantiponline.com
เป็นตัวที่ปรับปรุงมาจาก templatedd.com
หน้าตาเดิม ๆ ของ OSC ดูจืดไปครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ Comment นะครับ และเป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณจริงๆ
คงไม่มีอะไรครับ ผมว่าหากท่านเป็นเจ้าของHost ตามชื่อ web นี้
ผมก็ทำให้ฟรีๆ ไม่ได้คิดเงินไม่ได้วางยาอะไร อะไรปล่อยได้ก็ปล่อยไป
อะไรที่ขวางหูขวางตาไปบ้างก็ยิ้มๆ ก็ท่านเป็นเป็นเจ้าของ host เองอยู่แล้วเปิดเว็บ
เพื่อพัฒนาให้คนไทยได้พัฒนาตนเองได้ทุกท่าน ผมก็แค่เว็บเล็กๆลงทุนเอง
ไม่ได้หวังผลกำไรครับ ทุกอย่างเพื่อให้คนไทย (ลูกค้าของพวกท่านแหละครับ!)
มี Knowhow มีความต้องการเปิดเว็บเป็นของตนเอง ผมแค่เคยคนโดนหลอกมา
แล้วไม่อยากให้ใครโดนหลอกอีก GNU/GPL อะไรผมไม่สน ผมสนมรรยาท
ที่เราควรมี ผมคงไม่โง่มาทำอะไรให้ใครก็ไม่รู้ มีของที่ใช้งานได้จริงๆ
หาที่ไหนไม่ได้ในประเทศไทยนี้ใช้กันฟรีๆ ผมขอย้ำว่าฟรีๆครับ ไม่เคยเก็บเงินใคร
ไม่เคยขออะไรจากใคร นอกจากมีคนให้ผม(พื้นที่ทดลอง)ก็ให้กลับตามมรรยาท
ผมทำให้ขนาดนี้ก็น่าให้เครดิตผมบ้าง ก็บอกในไฟล์ด้วยหากรับกติกากันไม่ได้ก็ให้ลบไฟล์ทิ้งครับ
ไม่ได้เป็นเด็กใหม่ ลองอ่านไฟล์ดาวน์โหลดนะครับ ลองแตะต้องผมดู รู้เขารู้เราก่อนดีไหมครับ :slight_smile:
แบบว่ามีหลายๆคน คิดแล้วไม่เคยทำ บางคนทำอะไรไม่คิด บางคนพูดเป็นแต่ทำไม่เป็น
บางคนที่เก่งข้างกระดานเวลาเล่นหมากรุกทำนองนั้นครับ เรามาช่วยกันทำอะไรตอบแทน
ให้สังคมบ้างดีไหมครับ… ให้สังคมเจริญไม่ใช่หยุดนิ่งๆ เราให้ลูกค้าเราพัฒนาดีไหม
หากมีสิ่งดีๆ ก็ต้องบอกรู้จักเป็นผู้ให้ ไม่ใช่เป็นผู้รับ คิดคืนคุณแผ่นดินบ้างดีไหมครับ
ผมทำอะไรได้ผมก็ทำ ยามที่ทุกคนต้องการผลประโยชน์ให้ตนเอง การเป็นผู้ให้
จะมีความสุข

[quote]งั้นเพื่อคนไทย ผมขอได้ไหมจะทำ Thai OSC 1.3 ครับ

ไม่เข้าใจความหมายครับ

:unsure:

ขอบคุณมากครับสำหรับสิ่งดีๆ ให้กำลังใจนะครับ คุณเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ สู้ๆ :wavey: