ช่วยด้วยครับผมลง Template 4 ของ Onlinenic ไม่ได้อ่ะครับ

ผมโหลดมาแล้วพออัพขึ้นโฮสต์แล้วก็ install แล้ว มันบอกว่าไม่ สามารถสร้าง database ได้อ่ะครับ

มีใครเป็นอย่างผมบ้างครับ ช่วยบอกวิธีแก้ไขหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ใครที่มีความรู้เรื่องการจดโดเมนเนมที่ Onlinenic ช่วยมาบอกขั้นตอนอย่างละเอียด ให้เป็นความรู้หน่อยนะครับ แล้ววิธีใช้ Template4 ของ onlinenic ผมยังใช้ไม่ได้เลยอ่ะครับ ช่วยหน่อยนะครับ ผมหาทางแก้ไม่ถูกแล้วอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ พี่ๆใจดีทั้งหลาย

อยากทราบอะไรบ้างล่ะครับ
ถามมาเป็นข้อๆเลยครับ ถ้าตอบได้จะช่วยตอบครับ

มือใหม่หัดจด (โดเมน) เหมือนกัน

ข้อแรกเลยนะครับ template ของ onlinenic ผมต้องลงที่โฮสต์ หรือ ที่เครื่องผมเองครับ (Server จำลองอ่ะคัรบ)

ข้อสอง ถ้าลงที่โฮสต์ มีวิธีการลงยังไงครับ ผมลงไปแล้วใน Step 1 แล้วจะคลิ๊กต่อไป Step 2 แจ้ง Error ว่า ไม่สามารถสร้าง Database ได้ (เป็นภาษาอังกิดอ่ะครับ)

และข้อสงสัยอีกมากมายถ้าผมใช้งานได้ ครับ เพราะผมเป็นมือใหม่ เพิ่งจะลองจดกับที่นี่ดู

ปล. บัญชีแบงค์กสิกร สามารถใช้จ่ายแทนบัตรเครดิตได้หรอครับ เพราะผมไม่มีบัตรเครดิตอ่ะครับ

เพราะยังเป็นนักศึกษาอยู่เลย ขอบคุณ พี่ๆเพื่อนๆมากนะครับ

[quote author=gapzine link=topic=5154.msg44142#msg44142 date=1167938941]
ข้อแรกเลยนะครับ template ของ onlinenic ผมต้องลงที่โฮสต์ หรือ ที่เครื่องผมเองครับ (Server จำลองอ่ะคัรบ)

ข้อสอง ถ้าลงที่โฮสต์ มีวิธีการลงยังไงครับ ผมลงไปแล้วใน Step 1 แล้วจะคลิ๊กต่อไป Step 2 แจ้ง Error ว่า ไม่สามารถสร้าง Database ได้ (เป็นภาษาอังกิดอ่ะครับ)

และข้อสงสัยอีกมากมายถ้าผมใช้งานได้ ครับ เพราะผมเป็นมือใหม่ เพิ่งจะลองจดกับที่นี่ดู

ปล. บัญชีแบงค์กสิกร สามารถใช้จ่ายแทนบัตรเครดิตได้หรอครับ เพราะผมไม่มีบัตรเครดิตอ่ะครับ

เพราะยังเป็นนักศึกษาอยู่เลย ขอบคุณ พี่ๆเพื่อนๆมากนะครับ

[quote author=WebHostDD link=topic=5154.msg44155#msg44155 date=1167971354]
เอา step 2 ก่อนละกันครับ

สร้าง database ก่อน…
แล้วก็ใส่ database ที่เราสร้างไว้กับ user & pass ที่สามารถใช้งาน database ที่คุณสร้างไว้

ผ่านแล้วค่อยว่ากันต่อนะครับ

จับภาพตอนเออเร่อ มาดูสิครับ
ติดตั้งบน windowns / *nix

System Requirements

Operation system: Linux, Windows NT /2000
Web server: Any webserver with PHP support. The version of PHP should be 4.10 or more advanced.
Database: MySQL

Installation preparation:

เดี๋ยวครับ คุณลงใน server จำลองหรือลงที่ โฮสจริงครับ

ถ้าโฮสจริง โฮสของคุณมี MySQL หรือเปล่า
ถ้ามี คุณสามารถสร้าง table อะไร ได้ไหม แต่ถ้าไม่มี MySQl แล้วมี database อะไรครับ

ลองแบบนี้ก่อนละกัน
สร้างไฟล์ php มา 1 ไฟล์ แล้วใส่ code

<?php

mysql_pconnect(“localhost” , “ใส่ user” , “ใส่ รหัส”) or die(mysql_error());

?>

ถ้ามี error ก็เอา error มาดูครับ
ถ้าขึ้นหน้าว่างๆ ก็แสดงว่าติดต่อ mysql ได้แล้ว

ขั้นต่อไป ก็คือ สร้าง database สำหรับ template4 ขึ้นมา แล้วกำหนด user & pass สำหรับ database นั้นๆ หรือถ้าไม่กำหนด ก็ใช้ user root แทน

ลองดูครับ