เมื่อเว็บ teenee.com โกง PageView

เมื่อเว็บใหญ่ๆ ของเมืองไทยเข้าตาจน จึงเกิดเหตุการ์ณทีไ่ม่น่าจะเกิดหลายๆ เหตุการ์ณติดต่อกันอย่างต่อเนื่องกับเว็บใหญ่ๆ ของเมืองไทย จาก Kapook ที่เรียกคนเข้าเว็บจาก Keyword “XXX” ที่เด็กฝึกงานเป็นคนทำ(หรือเปล่า) จริงหรือเปล่าลองไปถามคุณปรเมศวร์เองละกันนะครับ

หลายๆท่านคงรู้จักเว็บ truehits.net นั้นคือเว็บไซต์ที่ให้บริการตรวจสอบสถิติการเยี่ยมชมเว็บไซต์ เมื่อก่อนเว็บนี้ก็เคยมีประวัติที่ไม่ค่อยจะดีเท่าไรกับการโกงเรียกคนเข้า เว็บ โดยวิธีการ spam keyword ในเว็บตัวเอง จากนั้นเมื่อบอท ของ Search engine เข้ามาในหน้า spam keyword ก็จะพบเพียง keyword นั้นๆ ทำให้ผู้ที่ค้นด้วย keyword นั้นๆไม่พบข้อมูลที่ต้องการ จึงทำให้เว็บ truehits ถูก De index จากเว็บ Search engine อย่าง google นอกจากนั้นแล้วเทคนิคนี้ได้ถูกเว็บไซต์ต่างๆ นำไปใช้ เช่น เว็บหางาน เป็นต้น เป้นเทคนิคที่ไม่ควรใช้อย่างยิ่ง

เว็บที่นี้.com อันดับ 4 ของเมืองไทยจากการจัดอันดับในเว็บ truehits.net (ตอนนี้รู้สึกจะตกมา 1 อันดับ)

เห็นในไทยเสียวโพสมาหลายวันล่ะ

-0-

เอือมตั้งแต่เรื่องบทความแล้ว กัดกร่อน สังคม !

จริงๆแล้วอันดับเขาวัดที่ uip ครับไม่ใด้ใช้ pageview ดังนั้นการ refresh ก็เพิ่มได้แค่ pageview แต่ไม่ได้เพิ่ม uip

อย่างเว็บ A uip 100,000

ผมให้ปั้ม pv สัก 10 ล้าน แต่ uip ประมาณ 1 แสน คิดค่าออกมาเป็น % อันดับก็ตก ><"

้้เอ… ผมไม่เข้าใจสิ่งที่คุณต้องการสื่อ

ผมอยากให้คุณเข้าใจในสิ่งที่ผมต้องการสื่อ เรื่องนี้ควรเป็นเรื่องที่เหล่า Webmaster ควรทราบ ไม่ใช่การกัดกร่อนสังคม แต่สิ่งที่เขาทำอยู่ต่างหากเป็นการกัดกร่อนสังคมและเป็นการสร้างภาพ ให้มีความน่าเชื่อถือในมุมมองของ เอเจนซี่ ซึ่งคนที่ได้รับผลกระทบคือเราๆท่านๆ ที่ทำเว็บแล้วได้โฆษณาของเอเจนซี่นั้นละครับ

ปล. ส่วนตัวผมก็เคยเป็น mod ที่เว็บบอร์ดของเว็บนี้มาก่อน

[quote author=pin[KKE]yhost link=topic=18489.msg174691#msg174691 date=1238338285]
จริงๆแล้วอันดับเขาวัดที่ uip ครับไม่ใด้ใช้ pageview ดังนั้นการ refresh ก็เพิ่มได้แค่ pageview แต่ไม่ได้เพิ่ม uip

อย่างเว็บ A uip 100,000

ผมว่าเค้าไม่ได้หมายถึงบทความของ จขกท หรอกมั้ง น่าจะหมายถึงบทความต่างๆในเวบที่ท่านอ้างถึงน่ะ เพราะผมก็คิดแบบนั้น

หมายถึงเว็บนี้ครับท่าน ผมเคยมีเรื่องนิดหน่อย เกี่ยวกับการพาดพิง บุคคลอื่นในเว็บนั้น

ผมเข้าใจคุณ เพราะะผมเข้าใจระบบการทำงานของที่นี้ดีครับ

ผมว่าทาง truehits คงต้องมีการรับในเรือ่งของการเก็บสถิติใหม่นะครับ เช่น 1 ip คงมี pv ได้ไม่ถึง 100 ก็จำกัด pv สุงสุดที่ 100 ต่อ ชม. ต่อวัน ก็ว่ากันไป เรือ่งนี้น่าจะมีหลายๆฝ่ายมาร่วมหาแนวทางการแก้ปัญหา

เรื่องแบบนี้

PV มาก ๆ Truehit ได้ตัง

เหอๆ ปกติเวบเค้าคนก็เข้าเยอะอยู่แล้ว ไม่น่ามาทำให้เสียชื่อเสียงเล้ยยย

เป็นฝีมือของนักศึกษาฝึกงานมั้งครับ

โกง PV = Truehits รวย - - จะทำไปเพื่อ

-

ตามความคิดผมนะครับ ถ้าผมเข้าเว็บ THT นั่นก็คือ 1UIP และ 1PV
ทีนี้ถ้าผมปิดหน้าเว็บไปเลยล่ะ นั่นก็คือ 1UIP และ 1PV

แต่ถ้าผมรีเฟรช 1ครั้งล่ะครับ มันจะเป็น 1UIP และ 2PV(นั่นหมายถึงว่า ผมอาจจะสนใจเนื้อหา แบบนี้คนที่ใช้เทคนิคนี้ ได้ประโยชน์ไปเต็มๆ)

[quote author=thai2you link=topic=18489.msg174767#msg174767 date=1238385552]
PV มาก ๆ Truehit ได้ตัง

SEO แบบผิดรวัง google จะแบนเอานะท่าน