ถามปัญหาพื้นๆครับ เรื่องของ table ใน html ครับ

คือปรกติเนี่ยคับ

เราสร้างตารางไปเช่น

[color=red]<table width=“400” border=“1” align=“center”>

ลองเพิ่ม style=“table-layout: fixed;” ดูครับ แบบ smf เนี่ยใช้หน่ะครับ
มันจะไม่ตัดคำ แต่มันจะมี scrollbar ด้านล่างให้เลื่อนแทน

เช่น <table width=“400” border=“1” align=“center” style=“table-layout: fixed;”>

หรืออาจทำ script แทรก <wbr> เป็นระยะๆ

มีจาวาสคริบเช็คมั่งใหมครับ ประมาณว่าพิม ยาวๆไปก็ขึ้นเตือนเลยว่า เว้นวรรคซะบ้าง แบบนี้อ่ะคับ

ตัดคำภาษาไทย มันทำไม่ได้ด้วย javascript หรอกครับ
ถ้าทำได้ ก็อาจมั่
ว แบ

นี้
เป็นต้

:slight_smile:

ลองดู www.mailcleaner.in.th/sila.php

ผมหมายถึง เวลาคนพิมข้อความยาวเกิน ที่กำหนดเช่น 50 ตัวอักษรก็ให้ขึ้นแจ้งเตือนว่าพิมยาวเกินไปแล้ว เว้นวรรคซะบ้างอะไรแบบนี้อ่ะคับ