โดน SYN tcp port 80 แต่เป็น local ip

คือเป็น web hosting ครับ
ผมลองสั่ง

netstat -ntu | grep SYN_RECV | awk '{print $5}' | cut -d: -f1 | sort | uniq -c

ไอพีตัวเอง 400 กว่าๆ ครับ เป็นไปได้หรือเปล่าครับ ว่ามี script ฝังอยู่บนโฮส แล้วยิงตัวเอง

ข้อมูลอื่นๆ
DA
apache+nginx proxy
mysql 5.0.91

syn flood ช่อง IP มันจะปลอมมาจากไหนก็ได้ครับ ผมเคยเจอ 254.254.254.254 ยิงด้วยซ้ำ

ว่าแต่ เครื่องล่มหรือเปล่าครับ หรือไม่มีอะไร แค่จับได้เยอะเฉยๆ?

ssd
RAM 4GB
CPU 2Core 3.3Ghz

ล่มครับ มีวิธีไหนกันได้บ้างครับ ตอนนี้เป็น linux ถ้า windows เหมาะไหมครับ

apache+nginx proxy

อ่า มันเยอะเพราะ nginx มัน connect กลับหา apache นั่นแหละครับ
อย่าไปเชื่อ netstat มาก … บางทีมันก็ดูไม่หมดหรอกครับ

syn flood จริงๆ ลองดูด้วยคำสั่งนี้ครับ

tcpdump -n ‘tcp[13] & 2 != 0’ and ‘tcp[13] & 16 == 0’

ได้ความรู้อีกแล้วฮิ :baa60776: