เรื่อง Switching ของ Cisco

อย่างนี้ครับ Cisco ผม พอร์ต 1 ทำ Trunk กับ IDC
แล้วกำหนด VLAN xxx แล้วให้ พอร์ต 2-8 ออก VLAN นี้

แล้วทีนี้ผมขอเพิ่มอีกพอร์ตจาก IDC ต่อเข้า Switch ที่พอร์ต 9
แล้วทีนี้ผมจะกำหนดให้พอร์ต 10 ออกเน็ทที่พอร์ตนี้ โดยที่ไม่มีใครมายุ่งเกียว

มันจะทำได้ไหม

ก็ทำได้นิครับ Port 9 ไม่ต้อง Trunk ก็ได้ เป็น AccessMode ปรกติ เราก็ สร้าง VLan เรามาตัวนึงเช่น Vlan 555+ อะไรงี้

ก็ให้ Port 9 กับ Port 10 Join

IDC บอกทำไม่ได้ครับ เนื่องจากหาก Server ที่อยู่ในพอร์ต 10 เป็น IP ที่อยู่ใน Class เดียวกับ 2-8

จะไม่สามารถกำหนดให้พอร์ต10 เดี่ยวๆออก VLAN ของพอร์ต 9 ได้
เค้าบอกต้องขอแลกไอพีของพอร์ต 10 ไปอยู่คลาสใหม่และต้องตรงกับ VLAN ของ IDC ด้วย

ทำได้นิ ไม่เกี่ยวผมก็ทำอยุ่ทั้ง trunk และ acessmode ที่เขาบอกทำไม่ได้เพราะคุณไปจะไป trunk 2 เส้นหรือป่าว

บอกเขาว่าเอาเป็น accessmode พอแล้วคุณก็ เอา vlan ip ที่จะใช้บอกไป ฝั่งทาง switch คุณก็ทำตามผม ได้ชัว

ดูของผม มีทั้ง 1551 trunk 1557 trunk และ 1551 ไม่ trunk รวมๆกันก็ออกหมด

VLAN Name

สามารถแบ่งได้ขาดครับ เพราะว่า
Cisco สามารถมี spanning tree ได้หลายอัน
ต่างจาก switch ทั่วๆไปที่มีแค่อันเดียว

มา confirm อีกคนครับ

ถ้ายังไม่ได้ เดี่ยวช่วย Set ให้ แต่ ขอให้ remote telnet switch ได้นะ

น้องตี่ อย่างนี้ได้ไหม

VLAN Name