ขนาดของ swap ที่เหมาะสม

อ่านจากหนังสือ linux หลายๆเล่ม เห็นเขียนเหมือนๆกันหมดคือ 2 เท่าของหน่วยความจำ
เช่น Ram 512 ก็ตั้ง swap 1G

ไม่ทราบว่าปกติตั้งกันตามนี้หรือเปล่าครับ อย่างถ้าเครื่องใส่ ram เพิ่มไปเป็น 4 G แล้ว
จะต้องไปเพิ่ม swap ให้เป็น 8G ด้วยหรือเปล่า

เพราะโดยปกติการเพิ่ม ram ใน server ก็เพื่อให้เครื่องมันเร็ว ให้มันใช้ ram ได้เต็มที่โดยไม่ต้องไปใช้ swap ใช่เปล่าครับ
อย่างถ้า ram 4G แล้ว swap 1G ก็น่าจะพอใช่เปล่าครับ

OS บังคับให้ตั้ง swap อย่างน้อยเท่ากับจำนวนแรมครับ

แต่ปกติผมตั้งที่

ขนาดแรม * 1.5

มันเป็นคำถามที่ตอบยากนะ เพราะไม่รู้ว่ามันจะแตกต่างกันมากไหมหรือส่งผลอะไรเท่าไร
แต่ผมว่าเอาตามหลักการเขาดีกว่าครับ ไม่ก็ 1.5 อย่างที่ iCeZ ว่า ถ้าเสียดายพื้นที่หน่ะครับ… :lol:
ของผม 2 เท่าครับ เสียดายพื้นที่เหมือนกัน ถ้า 8 กิกเอาเรื่องเหมือนกันนะ :smiley:

ของผมใส่ไป 4095 M

ถ้า Ram น้อยๆจะเห็นได้ชัดเลยครับ

แต่ผมลง Ram ไป 3 G สักเสียดายเหมิือนกันครับ
ใช้ MRTG ตรวจสอบ มันใช้ SWAP 0% ตลอดเวลาเลย

สรุป ใส่ SWAP ไปตั้ง 4 กิ๊ก แต่ไม่ได้ใช้สัก ไบต์

ผมใช้ 1:1 ครับ
ถ้าคิดว่ามันจะไม่พอ ก็เพิ่มแรมเอาครับ

อืมครับ
เพราะสงสัยว่า ทฤษฎีบอกให้ตั้งอย่างน้อย 2 เท่าของแรม
แต่ในทางปฎิบัติเพื่อให้ server ทำงานได้เร็วและไม่ใช้งาน Harddisk หนัก
เราก็เพิ่ม RAM เข้าไปเพื่อให้ระบบไปใช้ SWAP น้อยที่สุดจนถึงไม่ได้ใช้เลย
ดังนั้นสร้างไว้เท่าไหร่ก็แทบไม่ได้ใช้ แต่มีเผื่อไว้ผมว่าก็ไม่เสียหาย เพราะเมื่อเกิดต้องการใช้เมื่อไหร่ก็มีให้ใช้

มันจะมีประโยชน์ตอนเกิด memory leak, load หนัก แล้วลง swap เครื่องก็อาจรอดไปได้ถ้า swap เยอะ แต่ก็แหละครับ พอลง swap หนักๆ ยังไงๆก็ไม่รอด