อยากขอคำแนะนำจากการซื้อเครื่อง SV Dell และวางเครื่องครับ

คือตอนนี้กำลังตัดสินใจ เช่าดีหรือซื้อดีของ dell
เนื่องจากว่า หากเช่า 1 ปี เขาจะให้เครื่องฟรี เช่าเดือนละ 15000บาท
สเป๊ก

pmอธิบายไปแล้วจ้า

ซื้อเลยจะคุ้มกว่าครับ แต่ต้องลงทุนสูงในครั้งแรก
การดูแลเครื่อง ใช้บริการ admin เสริมก็ได้ครับ
ค่าใช้จ่ายรายเดือนจะต่ำกว่า

ซื้อเอาครับ ถูกกว่า 3-5เท่าด้วยซ้ำ

ซื้อเองถูกกว่าเยอะครับ
ผู้ให้บริการในหนี้หลายๆเจ้า บริการให้แบบเบ็ดเสร็จ ตั้งแต่ซื้อเครื่อง ลงOS ติดตั้ว วางColo จนถึงดูแลรายเดือนครับ

ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำทุกความเห็นครับ

เดืนละ 15k งืมๆ

ต้องดู service ที่ได้รับด้วย

ครับ

ซื้อไปเลยครับหากคิดว่าทำยาวๆคุ้มครับ

จากที่ดู สเป็คที่เขาจัดให้นั้น “แรง” เกินไปครบั แค่ใช้ R210

ซื้อเอาดีกว่าแน่นอนครับในระยะยาวนะครับ

ซื้อเองดีกว่าแน่นอนครับ ถ้าเป็นเซิร์ฟเวอร์เดล แนะนำรุ่น R210 (R410 R610 รุ่นใหญ่) ขนาดเซิร์ฟเวอร์ 1U ค่าวางจะไม่แพง ติดต่อซื้อตรงกับเดลประเทศไทย โทร. 02-670-7000
ค่าวางเครื่องถ้าติดต่อวางเครื่องตรงกับบริษัทเลย ค่าวางจะแพงกว่าน่าจะประมาณ 3000+ แต่ถ้าวางเครื่องผ่านคนอื่นที่รับวางก็ประมาณ 2000+
เซิร์ฟเวอร์เดลส่วนใหญ่สั่งเข้ามาแล้วก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร ประกัน 3 ปี ส่วนใหญ่เป็นปัญหาด้านการใช้งานมากกว่า ถ้ามีปัญหาก็หาทางแก้ไขเอาครับ เดี๋ยวก็ทำได้เอง

เซิร์ฟเวอร์ไม่จำเป็นต้องเป็นเดลก็ได้นะครับ แล้วแต่การเลือกซื้อ เลือกใช้ครับ