การตั้งค่า subDomain ข้าม server

มีเซิร์ฟเวอร์อยู่3 เครื่อง

เครื่องที่1 มีโดเมนเนม ชื่อ[b] xxx.ac.th/b

เครื่องที่ 2 มีแต่ไอพีจริง (server2003)

เครื่องที่ 3 มีแต่ไอพีจริง (centOS5.2)

ถ้าจะเซ็ตเป็นเครื่องที่ 2 และ 3 เป็น subDomain ของเครื่องที่ 1 ต้องเซตที่ไฟล์ไหนบ้างครับ

ไม่ใช่ผู้รู้ แต่ต้องการให้คนอื่นรู้เหมือนที่ผมรู้

ทำ Subdomain ข้าม Server ต้อง Add NS Record ด้วยหรอครับ เพิ่งทราบ นึกว่า Add A Record ก็พอ?

server ที่ใช้ไม่มี directAdmin ครับ

ไม่มี controlpanel เลยหรอครับ หลักการมันเหมือนกันทุก cp นะ

ไม่มี controlpanel เลยครับ

เป็นเซิร์ฟเวอร์ที่รันเว็บ php กับ mySQL ธรรมดาๆ ครับ

แต่ต้องการใช้ชื่อโดเมนเนม ให้ดูเเหมือนว่าเป็นระบบเดียวกัน

โดเมน xxx.ac.th ใช้ dns อยู่ที่ใหนไปแก้ไข dns zone ที่นั่น

แบบง่ายๆใช้เว็บอย่างเดียวไม่ได้ใช้อีเมล์ก็แค่ชี้ A ของ subdomain ไปเครื่องที่ต้องการก็เสร็จแล้ว

xxx.ac.th NS ns1.xxx.ac.th.

xxx.ac.th NS ns2.xxx.ac.th.

xxx.ac.th A 11.11.11.11

xxx.ac.th MX mailserver

sub1.xxx.ac.th A 22.22.22.22

sub1.xxx.ac.th MX mail.server2.com.

sub2.xxx.ac.th A 33.33.33.33

แต่ถ้าเครื่องที่ 2-3 มี CP และ ระบบ DNS ของเขาเอง ก็ชี้ dns ของ subdomain ต่อไปที่นั่นก็ได้จะทำให้สามารถเพิ่ม subdomain ของ subdomain ได้ง่าย

sub1.xxx.ac.th NS ns1.server2.com.

sub1.xxx.ac.th NS ns2.server2.com.

sub2.xxx.ac.th NS ns1.server3.com.

sub2.xxx.ac.th NS ns2.server3.com.

Server 2

sub1.xxx.ac.th NS ns1.server2.com.

sub1.xxx.ac.th NS ns2.server2.com.

sub1.xxx.ac.th MX mail.server2.com.

… (CP เพิ่มให้เองเวลาสร้าง subdomain หรือแก้ไขค่า)

Server 3

sub2.xxx.ac.th NS ns1.server3.com.

sub2.xxx.ac.th NS ns2.server3.com.

sub2.xxx.ac.th MX mail.server3.com.

… (CP เพิ่มให้เองเวลาสร้าง subdomain หรือแก้ไขค่า)

ขอรบกวนถามต่อน่ะครับ(อาจจะใช้ศัพท์ทางเซิร์ฟเวอร์ไม่ค่อยถูกน่ะครับ)

>>ตรงนี้เหมือนเดิม

>>ตรงนี้เหมือนเดิม

>> 11.11.11.11 คือ ip จริง ของ server

>> ถ้ามีเมลล์เซิร์ฟเวอร์ด้วย ก็เพิ่มบรรทัดนี้

>> 22.22.22.22 คือ ip จริง ของ subDomain

>> subDomain ถ้ามีเมลล์เซิร์ฟเวอร์ด้วย ก็เพิ่มบรรทัดนี้

>> 33.33.33.33 คือ ip จริง ของ subDomain

ผมพอเข้าใจถูกป่าวครับ

ส่วนที่จะเข้าไปตั้งค่าต่างๆ

http://www.simongibson.com/intranet/dns2003/

แบบที่เว็บนี้สอนหรือเปล่าครับ

(ทั้ง 3เครื่อง ไม่มี ControPanel เลยครับ)

ถูกแล้วครับ

windows ใช้โดเมนเดียวหรือ 2-3 โดเมน ไม่ต้องมี CP หรอกครับ มัน Graphic Interface อยู่แล้ว คลิกๆๆๆอย่างเดียว

ปล. อย่าลืมเรื่อง register dns ns1/ns2.xxx.ac.th มาที่ ip server เราด้วยนะครับ ทำที่ registrar ที่จดโดเมนไว้ (thnic / dotarai)

เท็นแจ่มมากครับ ตอบแบบได้ความรู้พร้อมภาพประกอบช่วยเพื่อนสมาชิกหลายทีแล้ว นับถือครับ ^^

[hr]

ถามเพื่อครับพี่แมน ขอแจมเพื่อความรู้ครับ

ถ้ามี DA ทั้ง 3 เครื่อง

Server 2 เรา Add Domain ตอนสร้าง User เป็น sub1.xxx.ac.th

แทนที่จะ Add Domain เป็น xxx.ac.th แต่มาสร้าง subdomain sub1.xxx.ac.th อีกทีก็ได้ใช่ไหมครับ

และ Server 3 ก็เช่นเดียวกัน

ถ้าทำได้อย่างไหนเหมาะกว่าครับระหว่างตอนสร้าง User Add Domain เป็น sub1.xxx.ac.th เลยกับ

Add Domain เป็น xxx.ac.th แต่มาสร้าง subdomain sub1.xxx.ac.th อีกที

ขอบคุณครับ ท่านอาจารย์

ขอบคุณที่ได้ให้ความรู้ใหม่ๆกับผมครับ

อย่าลืมเรื่อง register dns ns1/ns2.xxx.ac.th มาที่ ip server เราด้วยนะครับ ทำที่ registrar ที่จดโดเมนไว้ (thnic / dotarai)

ขอต่ออีก 2 คำถามน่ะครับ

[color="#006400"]ns1/ns2.xxx.ac.th ให้ชี้มาที่ server 2 กับ 3 ใช่หรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ register dns จะทำให้ชี้ subDomain มาที่ server 2 กับ 3 ไม่ถูกหรอครับ[/color]

ผมไม่แม่นเท่าไหร่ คิดว่า register dns ns1/ns2.xxx.ac.th มาที่ ip server เราเครื่องแรกที่ใช้ www.xxx.ac.th นะครับ ^^

ns1/ns2.xxx.ac.th ให้ชี้มาที่ server 1 แค่อันเดียวพอครับ

ns1/ns2.xxx.ac.th ให้ชี้มาที่ server 1 แค่อันเดียวพอครับ

[color=“#006400”]หลักการตรงนี้ ประมาณว่า

ถ้ามีการเรียก subdomain.xxx.ac.th

ให้ชี้มาที่ server1 (xxx.ac.th)

แล้ว server1 จะส่งต่อไปยัง server ที่เป็น subDomain แบบนี้ผมเข้าใจถูกป่าวครับ[/color]

ขอแจมด้วยคำถามเพิ่มเติมครับ

ในกรณีที่

server1 นั้นมี DA

แต่ที่ server 2-3 นั้นใช้ Webmin หรือต้อง manual ผมจะต้องเซ้ตค่า Apache ใหม่ด้วยไหมครับ หรือเซ็ตแค่ bind DNS ก็พอครับ ?

ใน apache ต้อง set เหมือนกันครับ ให้มันรู้ว่า name อันไหนมี path ไปยัง web directory ไหนครับ

ใน apache ต้อง set เหมือนกันครับ ให้มันรู้ว่า name อันไหนมี path ไปยัง web directory ไหนครับ 

ขอบคุณครับ