ทำ Streaming มันต้องเน้นอุปกรณ์อะไรครับ

เครื่อง R230 โอเคไหมครับ สำหรับทำแบบติวเตอร์ออนไลน์ และดูวดีโอย้อนหลังด้วย

Dell PowerEdge R230
E3-1240v5
16GB Memory
4TB Hard Drive

ขอบคุณครับ

ssd + network แรงๆครับ

ssd คงไม่ได้เห็นไฟล์วีดีโอแล้วใช้หลายกิกอยู่คงใช้ sata ไปก่อน

ส่วนของแรมต้องเน้นด้วยไหมครับ

sata คนดูได้ไม่เยอะนะครับ มันอ่านไม่ทัน

ต้องใช้ SSD เป็น แคลช นะครับ แล้ว network ก็ถ้างบถึงก็ใส่ 10gb ไปรอเลย

Streaming อะไรครับถ้าแค่ restream เอา disk อะไรก็ได้แล้วก็ขอ network นิ่งๆ

ถ้า on demand อยู่ที่ design ครับ มันมีเรื่อง storage tier อยู่นะ

1 Like

broadcast สด เน้น network กับ ram
แต่ถ้า on demand ขึ้นอยู่กับ ความเร็ว disk เป็นหลัก แต่ไม่ต้องถึงกับใช้ pure SSD ก็ได้ครับ
เน้นเป็น RAID หรือไม่ก็ใช้ SSD เป็น cache ครับ

ไฟล์วีดิโอมันเป็นไฟล์ใหญ่ๆ ใช้ hdd + flashcache ไปก็อัดเต็มสาย 10gbps ได้ละครับ

SSD ที่ทำเป็น cache ขนาดยิ่งใหญ่ยิ่งดีใช่หรือเปล่าครับ

VOD ในทางปฏิบัติต้องวางระบบ origin และ edge ซึ่งไม่ใช่แค่ความเร็วจาก hardware แต่ยังกระจายในแบบ cdn ได้ด้วย ส่วน Live เน้น ram