สอบถามเกี่ยวกับStreaming Serverครับ wowza

พอดีผมสตรีมมิ่งโดยใช้wowzaซึ่งมีคนดูเชื่อมต่อสัก700ก้หลุดการสตรีมไปเลยครับอยากทราบสาเหตุกับวิธีแก้ครับ

• bandwidth เต็มรึเปล่าครับ
  • มี error log อะไรขึ้นมาบ้างรึเปล่าครับ

ถ้าไม่แบนวิดเต็ม ก็พวก Ram หรือ CPU ไม่พอรึเปล่าครับ

แบนวิธไม่น่าเต็มนะครับใช้เป็นvps

error อย่างนี้รึปล่าวครับ ฝั่งwowza
MPEGDashWriterHandler.endChunk[live/definst/myStream_source]: Stream start time calculation is off by 108854ms from original value

cpu ในหน้าmonitor 400%เลยครับเวลาถ่าย คุณภาพ720

ลองเพิ่มเสปค VPS ดูก่อนครับ

ต้องใช้ประมาณเท่าไหร่หรอครับ

เปิด transcoder รึเปล่าคัรบ? ถ้าใช่ + มี 720p ก็กดไปเลยครับ 6-8 core …

ถ้า Trancode ด้วยน่าจะใช้ CPU เยอะครับ

ลองกดไป8แล้วครับแต่พอสตรีมได้สักพักก็หลุดเลยconnectionก็ไม่เท่าไร อย่างงี้เกี่ยวกับPerfomance tuningไหมครับ
เคยลองสตรีมแบบ1080p แปปเดียวก็หลุดเลยครับไม่มีคนดู
Trancodeก็ไมไ่ด้เปิดครับ CPU วิ่งไป200 300%

แน่ใจนะครับว่าไม่ได้เปิด transcode จริงๆ เพราะปกติถ้า idle ไม่มีคนดูเลย cpu 5% ก็เยอะแล้ว คนดูเป็นพันก็ยังไม่เกิน 50% หรอก

ตอนนี้กำลังลองตั้งค่าขนาดLog fileให้เล็กดูครับเพราะปกติ1gbหลายไฟลเลย
แล้วcpuก็ลดลงไม่รุ้ว่าเกี่ยวไหม

ท่ามสมมุตว่าคนเข้ามาพร้อมกันเลย1000คนมาอย่างงี้จะทำให้cpuทำงานหนักขึ้นไหมครับ

สงสัยเรื่องnetwork speed หน่ะครับในvps 1gbไม่รู้ว่ารับได้กี่คนเกี่ยวกับบิทเรทด้วยรึปล่าวครับ
ขอบคุณครับ

bitrate คือ คนดู 1 คนใช้งานเน็ตเท่าไหร่ครับ

สมมติตั้ง bitrate ไว้ 1mbps server เน็ต 1gbps ก็รองรับได้ประมาณพันคน

ส่วนจำนวนคนดูส่งผลกับ cpu usage ไม่เยอะมากครับ ตัวเปลืองจริงๆ คือ transcode ครับ

1 Like