อยากได้ storage เอาไว้ share file ครับ

ท่านใดมีคำแนะนำในการทำ storage server เอาไว้ สำหรับ share file ให้เครื่องลูกข่ายมา mount partition ได้ สามารถไม่เกิดปัญหาในการ อ่านเขียน file จำนวนมากพร้อมๆๆ กันครับ
ตอนนี้มี server อยู่แล้วครับแต่ไม่รู้จะใช้ ตัวใหน

ขอบคำแนะนำด้วยครับว่าตัวใหนเหมาะสม

ไม่แน่ใจถูกต้อไหมนะครับ
ส่วนตัว บริษัทที่ใช้ ก็ได้ทำประมาณนี้(คอมประมาณ 700 เครื่อง) แต่ก็ไม่ได้ถึงขั้นตลอดเวลานะครับ

RAID 5
กับเรื่อง network ที่ต้องวิ่งในระดับ GB ครับ

ไม่แน่ใจว่าเร็วหรือยังนะครับ รอคนอื่นมาตอบอีกที

NAS (Network Attach Storage) ครับ วิ่งบน LAN TCP ใช้ Ethernet Port คอขวดอยู่ที่ Network เป็นหลัก ถ้ามีข้อมูลขนาดใหญ่วิ่งระดับ Gbps ใช้ SAN จะตอบโจทย์ได้ดีกว่าเพราะวิ่งบน Fiber Channel + SCSI Channel Hardware ราวๆ 300,000 ขึ้นไป หรือจะใช้ iSCSI ก็ได้เช่นกัน ใกล้เคียง วิ่งบน LAN TCP :wink:
ส่วนเรื่องจะทำ RAID ผมแนะนำให้เป็น RAID 6 + NAS ครับ

ขอบคุณครับ แล้วไม่แน่ใจว่าใช้ software ตัวใหน ครับ

ขอบคุณครับ
ตอนแรกมี server อยู่ครับว่าจะใช้ freenas แต่เห็นคุณ Mr.taji บอกว่าปัญหาอยู่ที่ network นี้ถ้าเราใช้ switch Gbps ทั้ง server และ switch จะลดปัญหาได้หรือปล่าวครับ เพราะยังไม่มีงบซื้อ SAN ครับ
กะว่าจะเอา Server มาทำเป็น Raid 5 + Freenas
จะ work หรือปล่าวครับ

พอดีของผมมานเป็น Windows หนะครับ เลยแค่ Share drive ธรรมดา(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด) อีกอย่างผมไม่ได้ทำหรอกครับ มีอีกทีมเขาเป็นคนทำ

ดูเรือง ขนาดไฟล์ การ access ไฟล์ดีกว่าครับ

ผมทำมาบริษัทนึง เขียนงบมาเป็นแสน สรุปแค่แชร์ไฟล์ word,excel, ภาพ ขนาดไม่เกิน 10MB แค่นั้นเอง

ดู requirements ชัดๆครับ estimate มาให้มองเห็นภาพได้มากกว่านี้หน่อย

หลักๆดู concurrency กับ file size ครับ