สอบถาม Storage ที่ใช้ในงาน server ครับ

[size=18pt]ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหม

ที่ต่างกันคือความสามารถในการต่อขยายได้ และคุณสมบัติสำหรับการใช้งานที่ต่อเนื่องกันได้ เช่น controller ที่มีมากกว่า 1 ชุด

Storage มี software ในตัวครับ ทำงานได้เอง ไม่เหมือน box hdd(ตัวที่เอารูปมาโชว์) ที่ต้องเสียบกับ computer

หมายถึงพวก NAS ไรพวกนี้ป่าว ไว้ทำ file server

ต่างกันตั้งแต่โครงสร้าง hardware ไปจนถึง protocal ที่ใช้ในการเชื่อมต่อ
จะเหมือนกันก็คงเป็น HDD แต่ละลูกที่เอามาใส่เข้าไปที่เป็น SATA เหมือนกัน แต่ของ server สามารถยกระดับขึ้นใช้ SAS ได้

และอีกเรื่องคือความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูล