Starting MySQL.. ERROR! Manager of pid-file quit without updating file

ขอตั้งหัวข้อเป็นชื่อ Error เลยนะครับ เผื่อคนอื่นจะได้มาเจอ topic นี้ด้วย

เพราะผมเองหานานมากเกี่ยวกับ topic พวกนี้ไม่เจอเลย

ท้าวความก่อนนะครับ เพื่อาจจะเป็นที่มา

ผมใช้ VPS แ้ล้วไม่ได้ลง roundcube ไว้เลยไป custombuild ของ da ลง roundcube ลงไปใช้ได้ 2 วัน

แล้ว อยู่ๆ database MySql ก็ query ผิดพลาดในบาง query
ซึ่งเคยเป็นอยู่ครั้งหนึ่งผม restart ไป ปรากฏว่ารันไม่ขึ้นอีกเลย บอก quota exceed จนต้องให้ เจ้าของ VPS มาแก้ให้

(ผมลอง search หาแล้วมันเกี่ยวกับพวกนี้อ่ะนะ) เค้าก็แก้ให้ปกติครับ :wub:

คราวนี้ผมคิดว่า database อาจจะต้องซ่อมก็เลยไปซ่อมด้วย command ปกติ เพราะทำเองได้ก็อยากทำเองก่อน กลัวเป็นแบบคราวที่แล้ว

mysqlcheck -A --auto-repair -uroot -pxxx

ทำไปปรากฏว่ามัน query ผิดหมดเลย จำเป็น restart

พอ restart แล้วไม่ขึ้นตามเดิม(quota exceed) เลยแจ้งเจ้าของ VPS ไปให้แก้ให้ เพราะคงแก้เหมือนเดิม

FTP ก็ไม่ขึ้น ขึ้น Error เดียวกัน เพราะผมกำลังคุยกับลูกค้าอยู่ ลูกค้ายังถามอยู่ว่าทำไม FTP ไม่ได้เลยลองดู FTP น่ะครับ ตอนแรกคิดว่าเป็นกับ Mysql ตัวเดียว

(เนื้อที่ใช้งานไม่หมด VPS ที่ quota มานะครับ)

แล้วก็รอไป พี่เจ้าของ VPS บอกผมเขียน my.cnf ยังไงเลยรันไม่ขึ้น ผมเข้าไปดู my.cnf เหลือ บรรทัดเดียว ผมงงเลย :unsure:
ก็ไม่ได้ทำอะไรเลย แล้ว Error ตอนนี้คือ

Starting MySQL… ERROR! Manager of pid-file quit without updating file.

เป็นแบบนี้แทน ผมเอา /usr/share/mysql/my-huge.cnf

มาแล้วก็รันไม่ขึ้น นั่งหา google เอง ก็อะไรก็ไม่รู้ มีแต่คนถามเหมือนผม ลองหาในนี้เค้าก็ทำได้เอง

อ้างอิง http://www.thaihosttalk.com/index.php?topic=19242.0

ปล. CentOS, DA

file owner ก็ถูกครับ

disk เต็มหรือปล่าวนี่

ผมเองใช้ ไม่เต็ม VPS ที่เค้า alocate มาครับ แค่ 40%-50% เอง

พี่ไก่ว่าจะแก้ยังไงดีครับ

นอก vps disk เต็มหรือปล่าว

แล้วก็รอไป พี่เจ้าของ VPS บอกผมเขียน my.cnf ยังไงเลยรันไม่ขึ้น

คำตอบนี้ถ้าบอกว่าเป็น my.cnf ก็ต้องบอกได้ว่าตรงไหน
ลอง pm มาครับพอดูให้ได้แต่ไม่รับปากเพราะว่ามันเป็น vps ทำได้ไม่หมด

Disk ของ Virtual Server ไม่แต็ม แต่ อาจจะเป็นไปได้ครับว่า disk ของ Physical Server เต็ม เลย error

อ้อ อีกอย่าง Custombuild มันจะลงมาให้เรียบร้อยพร้มกับ DA นะ แต่มันมี bug เลยใช้งานไม่ได้ :slight_smile:
ข้อมูลตามนี้เลย http://www.thaihosttalk.com/index.php?topic=20627.0

ตอนนี้ยังมี error อะไรหรือเปล่า
service ไหนมีปัญหามั่งครับ
ถ้าแก้เองไม่ไหวจริงๆ ส่ง ssh มา เดี๋ยวผมเข้าไปดูให้

ตอนนี้ผมงงกับ log message อยู่ครับมันบอกว่า

090630 22:13:53

อันดับแรก ลองตรวจสอบดูก่อนครับว่า disk ของ Physical Server เต็มหรือเปล่าโดยการ สร้างไฟล์เปล่าๆขนาด 1G

dd if=/dev/zero of=TEST bs=1024 count=1024000

ไฟล์ที่สร้างขึ้นจะชื่อ TEST มีขนาด 1G ครับ
ถ้าสร้างไม่ได้ สรุปว่า Disk ของ

เจ้าของ VPS ยืนยันว่าไม่เต็มน่ะครับ

ลอง test ดูแล้ว ไม่เจอปัญหาใช่มั้ยครับ

งั้นแสดงว่า Mysql มีปัญหาแล้วครับ
ลอง
ls /var/lib/mysql/mysql
มาดูหน่อยสิครับ

ใน /var/lib/mysql/mysql

ปกติครับ มี file ของแต่ละ user ครับ แล้วก็ error ที่ผมให้ดูตามด้านบนครับผม

ผม dump มาสำรองแล้ว กลัวหายไปอีกรอบ

Can’t open and lock privilege tables: Table ‘./mysql/user’ is marked as crashed and last (automatic?) repair failed
ตาราง user พังแล้วครับ แบบนี้

ขอบคุณมากครับพี่ไก่ ผมเองไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร ที่ตรวจดูพังไป เกือบ 10-20 database

check หมดแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

อยู่ดีๆก็ดีอยู่แล้ว ฮ่าฮ่า…

หายแล้วใช่มั้ยครับ

55 หายแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยครับ

สงสัยผมต้องไปเลี้ยงพี่ไก่หน่อยแล้ว ใครไปด้วยใหมครับ (น้องแองจี้รออยู่) :wub: