Ssl ที่ไหนดี?

แนะนำหน่อยครับ ระหว่าง

Verisign (แต่แพงจัง)
GeoTrust
Thawte
Turbo SSL (ของ godaddy?) ถูกดี

ใช้งานได้เหมือนกันหมดครับ

SSL ต้องเสียเงินด้วยหรอครับเนี่ย

กี่บาทครับเนี่ย ที่ใหนดี ที่ใหนถูกมั่งครับ

:slight_smile:

ใช้ของ Comodo (InstantSSL.com). อย่าลืมว่า website ที่จะติดตั้ง SSL ควรมี dedicated IP ด้วย

ถ้าจะเอาแบบติดต่อง่ายๆ เป็นภาษาไทย ก็ลองดูที่ www.acerts.net นะครับ ของกลุ่ม ar

SSL แบบเสียเงินจะทำให้เว็บมีความน่าเชื่อถือกว่า SSL แบบ generate เองน่ะครับ

ขอทำความเข้าใจอีกนิดนึงคับ software list สำหรับ Direct Admin มันจะมี SSL อยู่ด้วย ใน CP ผมก็เห็นเมนู SSL อะไรนี่แหละครับ

นั่นหมายความว่าอะไรหรอครับ หมายถึง DA ติดดั้งให้เองอยู่แล้วในตัว หรือว่า เราต้องไปหาติดตั้งเอง(ฟรี/เสียเงิน)

ขอบคุณครับ