วานช่วยทดสอบหน่อยครับ (เกี่ยวกับ SSL Cretifield)

https://202.44.55.45:8443

คือผมเข้าแล้วมันดันขึ้นมาแบบนี้

ไม่รู้ว่าผมเผลอไป Remove SSL CERT ออกหรือเปล่า หรือยังไงก็ยังไม่ทราบครับตอนนี้
เผอิญมีคนดูแล 2 คน ผมกับเพื่อน ตอนนี้เลยต้องกด “ไปยังเว็บไซต์นี้ต่อ (ไม่แนะนำ)” ไปก่อนครับ ถึงเข้าได้

ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ เป็นแบบผมไหมครับ

:slight_smile:
Beer

เห็นตามรูปครับ

Login To Plesk 8.1

ตอนนี้ยังสงสัยพิลึกๆอยู่ครับ เป็นไปได้ทั้ง 2 กรณี

• เวลาเครื่องผมตั้งไม่ตรง
  • เวลาเครื่องเซิฟเวอร์ตั้งไม่ตรง

เคยเป็นครั้งหนึ่งครับ ตั้งเวลาผิดไปเป็นปี พ.ศ. 2582 มันเลยบอกใบรับรองเว็บไซท์นี้หมดอายุ
เดี๋ยวจะลองเช็คดูนะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นกับอะไร

Beer

ดังรูปของน้องเบียร์ น่าจะเปิดด้วย IE7 และ IE7 จะขึ้นแบบนี้เนื่องจากเป็น Security ของ IE เอง

ส่วนของน้าพตเปิดได้เนื่องจากใช้ FF แล้วของผมก็เปิดได้เนื่องจากใช้ IE6 ครับ

ลองอ่านจากกระทู้ข้างเคียงครับ http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=7075.0

ผมก็คิดว่าเช่นนั้นครับ กำลังหาทางปิดส่วนนี้อยู่

ส่วน FireFox เคยลองไปครั้งหนึ่ง ไม่ไหวครับ โดนไวรัสเข้าไปซะ 16 ตัว ไวรัส 11 ตัว สปายแวร์ 3 ตัว โทรจัน 2 ตัว
โดยเฉพาะเจ้าโทรจัน จำชื่อได้ดีเลย trojan.downloader.c32 และ downloader138.trojan มันทำให้เน็ตช้ามากๆ กินความ
เร็วเน็ตไปหมด เหลือแค่ 1.3kbps. กว่าๆ ไม่รู้ว่าเกิดจากผมไปปรับแต่งค่าอะไรของ FF และโปรแกรม nod32 ผิดไปหรือเปล่า

ใครใช้ IE7 บอกวิธีปิดระบบตรวจสอบใบรับรองความปลอดภัยของเว็บไซท์หน่อยนะครับ - ขอบคุณครับ

Beer

มันไม่ใช่โดนเพราะ Firefox หรอกครับ ไม่ว่าจะ IE หรือ FF หรือแม้แต่ IMF ก็โดนได้ทั้งนั้นครับ มันอยู่ที่ผู้ใช้งานครับ

ทราบครับ แต่ผมก็กล่าวว่า …

ไม่รู้ว่าเกิดจากผมไปปรับแต่งค่าอะไรของ FF และโปรแกรม nod32 ผิดไปหรือเปล่า

ยังไม่รู้สาเหตุเลยครับคาดว่าผมคงไปตั้งระดับความปลอดภัยต่ำเกินไป (ก็มันเล่นแจ้งว่าเว็บไซท์นีไม่ปลอดภัย เลยลดระดับความปลอดภัยลงมา)
ส่วน IE7 ผมหาวิธีปิดการตรวจสอบใบรับรองความปลอดภัยแล้วนะครับ และเซ็ตตั้งค่าใหม่แล้วครับ แต่มันก็เป็นเหมือนเดิม

ใช้ FireFox มานานมากแล้ว ยังไม่เคยโดน Spyware หรือ Virus เลยสักครั้งเดียว

Confirn FireFox ใช้งานดีไม่มีปัญหา spyware กวนใจ :smash:

IE เจ็ด จะเป็นแบบนี้.หละครับเมื่อมันตรวจสอบแล้วว่าใช้ ssl ที่ไม่ได้ออกโดย.บริษัท ที่ถูกต้อง มัน.ก็จะขึ้นว่าไม่ปลอดภัยแบบนี้หละครับ ถ้าจะเข้าก็คลิก…ตรงกลาง ที่เขียนว่า ไปยังเว็บไซต์นี้ต่อ ได้เลยครับ ก็จะเข้าเว็บได้ปรกติ

IE7 มันดี หรือไม่ดี ล่ะเนี่ย

:unsure:

ดีกว่า IE6 อย่างน้อยก็จับเวป phishing ได้ ขณะที่ IE6 ไม่บอกก็ไม่รู้เลย :ninja:

สำหรับ FF หาก common name ใน certificate ไม่ตรงกับ url ที่เรียก มันจะมี dialog เตือนครั้งเดียว ถ้าคลิก OK เข้าไปแล้ว จากนั้นก็จะไม่ขึ้นอีก
สำหรับ IE6 ก็คล้ายๆกัน

สำหรับ IE7 เป็นอะไรที่สร้างความสับสนให้ user มือใหม่อย่างมาก เนื่องจากมันจะขึ้นหน้าเหมือนกับเปิดเวบไม่ได้
ต้องคลิกที่ตัวเลือกที่มันบอกว่า not recommend หรือไม่แนะนำให้คลิกถึงจะเข้าได้ ประมาณว่าจะขาย $$L นั่นล่ะ

กรณีใช้ firefox ขอแนะนำ Extension ที่ชื่อ Remember Mismatched Domains

https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/2131

ถ้าเราเลือกให้มันจำไว้ ครั้งต่อๆ ไปที่เปิดหน้านั้นขึ้นมาใช้งาน มันจะไม่ขึ้น dialog ถามอีกครับ

สำหรับ IE7 คงต้องรอ Patch ปรับปรุงละครับคราวนี้

Beer