อยากสอบถามเรื่องการใช้ SSD กับงาน Server

สวัสดีครับ

ถ้ามี SSD 1 ลูก กับ HDD อีก 1 ลูก ใช้งานในเซิร์ฟเวอร์ที่มี
Web Service ( Nginx ) ใช้งานเรื่อง Proxy + Cache ด้วย, Database ( MySQL / MongoDB ) ท
ที่มีการใช้งานจำนวนมากๆ จะเอา SSD มาใช้ดีรึป่าว ?

ถ้านำมาใช้จะ mount SSD เป็น OS + App แล้ว HDD เป็น /home จะดีหรือป่าว ?

รบกวนขอความคิดเห็นกันหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
s3cr3t

หลักๆเลย เอา Database ไปรันบน SSD ครับ จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพได้สูงมาก
ส่วน HDD ก็เป็น /home ไปดีละฮะ

ถ้าเว็บไช์พื้นที่ไม่เยอะผมว่าเหมาเอาลง ssd ไปเลย ส่วน hdd เอาไว้ backup ครับ

ข้อมูลใน /home ตอนนี้ ใช้พื้นที่ราวๆ 160gb ครับโตขึ้นเดือนละ 2-3 gb ครับ

คือกังวลเรื่องการเขียนเยอะๆ แล้ว ssd จะเจผ๊งอ่ะครับ

แยก DB มาลง SSD ก็พอแล้วครับ