จากประสบการณ์ที่ใช้ SSD บน Server มา เพื่อนๆ ว่า ยี่ห้อไหนดีครับ

สำหรับคำว่าดีของผมในที่นี้คือ ใช้แล้วไม่เคยเสียเลย หรือเสียน้อย ไม่ได้หมายถึงอ่านเขียนเร็ว

จากประสบการณ์ของผม ใช้ SSD ทำ OS หลัก เพื่อใช้ SWAP ให้เร็วๆ ผมคิดผิด ไม่ควรนำมาทำ SWAP เลยครับ

เอาเป็นว่าจากประสบการณ์ของผม ใช้มา 4 ยี่ห้อ ดังนี้

1. Intel 80GB ซื้อเมื่อปี 2009 และซื้อเรื่อยมาจนถึงปี 2010 รวม 12 ตัว ปัจุบัน ยังใช้ดีอยู่ไม่เคยเสียเลยแม้แต่ตัวเดียว
  2. G.SKill 64GB ซื้อมา 2 ตัว ใช้เมื่อปี 2009 ใช้มา ถึง ปี 2011 ตอนนี้ ไปแล้วทั้งสองตัว หมดประกันแล้วเศร้า
  3. OCZ 60GB ใช้มา 4 ตัว ซื้อ ปี 2010 ปัจจุบันไปทั้งหมดแล้วทั้ง 4 ตัว หมดประกันแล้วเศร้า
  4. ซื้อ Kingston 64GB มาเพลี่ยนแทนพวก G.SKill และ OCZ (เห็นประกัน 3 ปีเลยเริ่มซื้อใช้) ใช้มา 10 กว่าตัว เมื่อ 2011 เสียไปแล้ว 1 ตัว ยังไม่หมดประกัน พอเอาไปเคลมได้ อีก 3 ตัว ข้อมูลชอบ error ทำให้ต้องลง OS ใหม่บ่อยๆ ลงใหม่ก็หาย เป็นเดือนละครั้ง กำลังจะโละทิ้งงซื้อ intel มาแทน ใครสนใจจะซื้อต่อมัง งังมีประกัน 555

สรุปคงต้องเลือก Intel สำหรับใช้ใน Server ตลอดไปละครับสำหรับผม

ใครโชคดีบ้างที่ใช้แล้วไม่เคยเสียเลย ขอให้โชคดีตลอดไปครับ

ใครมีประสบการณ์ไงเล่าสู่กันฟังมั่งครับ

corsair ยังไม่เคยพังครับ ใช้อยู่เจ็ดแปดตัวได้
intel พังไปสอง (ตัวนึงใช้กะ notebook อีกตัวใช้กับ server) จากหก แต่มีสองตัวซื้อตั้งแต่สมัย intel เพิ่งออก (ยุคแรกๆ ของ ssd) ยังใช้งานได้ดีอยู่ทุกวันนี้
ocz นี่พังราวๆ 50-60% (โดยเฉพาะถ้าใช้กับ dell ทั้ง server และ notebook นี่พังรัวๆ) ไล่มาตั้งแต่ vertex 2,3,4 พังมาครบหมดแล้วทุกรุ่น เคลมจนร้านจำหน้าได้

ถ้าจะซื้อ ocz ผมแนะนำ memorytoday ละครับ เคลมง่ายไม่เรื่องมาก พนักงานบริการดี ขายไม่แพงไปกว่าชาวบ้าน (บางช่วงถูกกว่าที่อื่นอีก)
ส่วนตัวตอนนี้ถ้าจะซื้อคง corsair ล่ะครับ

ถ้าบน server ปกติผมจะใช้ ssd ทำ flashcache เป็นหลัก ส่วน database server ก็ใช้ ssd เก็บข้อมูลตรงๆ แล้ว replicate กลับเข้าหา harddisk อีกที (เผื่อ ssd พัง)

คุณ icez ทำ replicate ใส่ os ตัวเดียวกัน เหรอครับ ทำยังไงพอแนะนำได้มั้ยครับ

กำลังจะเอา ssd มาใส่ database พอดี ห่วงเรื่อง มันพังอยู่เหมือนกัน
มี [COLOR=#333333]corsair เหลืออยู่ ว่าจะเอามาใส่[/COLOR]

:875328cc:

SSD ทั้งหลายทั้งปวงมีหลายเกรด ของ intel เองก็มีหลายเกรดครับ

Intel Enterprise SSD ครับ อึด ถึก ทน แต่แพง และจุน้อย

OCZ ไม่เหมาะกับเดล์อย่างแรงครับ. ยืนยันการพังครับ

อยากทำ flashcache มั้งแต่ตอนนี้ใช้ proxmox ตัว Core มันเป็น debian 6 ผมหาวิธีลง หลายรอบก็ไม่สำเร็จสักที สงสัยลงได้เฉพาะ Centos

Debian ลงได้นะครับ ผมก็มีลงอยู่

แต่ผมใช้ kernel default นะ ไม่ได้ใช้ vzkernel ไม่รู้ที่ rep บนมันไม่ได้ เพราะ vzkernel หรือเปล่า เพราะยังไม่เคยลองเหมือนกัน ฮาๆ

แต่ดูใน git ล่าสุดมี detect vzkernel แล้วนี่ครับ? ไม่ต้องมาแก้ kernel tree เองแล้ว

debain ลง flashcache ได้ชัวร์ครับ ยืนยัน

ใช้ Intel มาสองปีกว่าครับยังไม่เจอพัง แต่ยังใช้ไม่ทุกเครื่องครับ และที่ใช้ ssd นี่ส่วนมากอ่านเขียนตลอดครับ ผมว่ามันทนกว่าจานหมุนเยอะเลย

ผมสั่งจาก Dell ก้อนละ 100GB มากับ R610 เลย
ไม่รู้ยี่ห้ออะไร แต่ทนดีครับ ทำ DB สำหรับ read
สองปีละ ยังไม่มีอาการพัง :slight_smile:

:d5f02ecd: