ขอคำปรึกษาเรื่อง SSD PCIe ใช้กับ Server Dell Rxxx

ขอคำปรึกษาเรื่อง SSD PCIe ใช้กับ Server Dell Rxxx

มีคนบอกว่า HDD แบบ PCIe ใส่แล้ว บูทไม่ได้ ในเครื่อง Server

อยากสอบถามว่ามีใครเคยลองใช้บ้างไหมครับ ตอนนี้ ต้องการ Read/Write ที่สูง เลยสนใจพวก PCIe ครับพอจะมีใครทราบข้อมูลพวกนี้ หรือแนะนำได้ไหมครับ

แล้วแต่รุ่นของ Server และรุ่นของ SSD ครับ

ที่เคยใช้นะครับ ของเครื่อง R2xx นี่ใช้ไม่ได้ แต่ R410, R610 ใช้ได้ครับ
เครื่องรุ่นใหม่กว่านี้ยังไม่ได้ลอง

รบกวนบอกยี่ห้อ + รุ่นที่ ใช้ได้ไหมครับที่เป็น Pcie SSD

เคยใช้ ocz revodrive ครับ แต่อันนี้รุ่นเก่าแล้ว รุ่นใหม่ ๆ ไม่ทราบนะครับ
อยากรู้ชัด ๆ คงต้องหาที่คนเคย review หรือทดสอบครับ

ยังไม่เคยเห็นคนมารีวิวเลยอะครับ แพงด้วยไม่กล้าซื้อมาลอง ถ้าต้องซื้อการ์ด Raid มาใช้ กะ 2 SSD ราคาพอๆ กันเลย

ใช้ SSD แล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้ card raid ก็ได้ครับ

ตั้งแต่ R401 ออกมาจำหน่ายใหม่ๆ ผมยังใช้ได้เลยครับ /แต่สมัยนั้นศึกษาสเปกของ SSD PCIe ว่ารองรับ OS อะไรบ้าง (ปัจจุบันนี้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้ว)
***ปัจจุบันนี้ ถ้าต้องการความเร็วจริงๆ ปราศจากข้อจำกัดเรื่องคอขวดแนะนำใช้ Server และ SSD มาตรฐาน NVMe ส่วน OS ในปัจจุบันรองรับ NVMe หมดแล้วคงไม่ต้องกังวล (NVMe ไม่ต้องสื่อสารผ่านโฮส คุยโดยตรงกับ CPU) ***จากข้อมูลที่อ่านมา ไม่เคยใช้งานนะ

ขอบคุณมากครับ