คุ้มไหมกับการลงทุนซื้อ SSD harddisk มาใส่ server

[size=5]คุ้มไหมกับการลงทุนซื้อ SSD harddisk มาใส่ server

คุ้มหรือไม่อยู่ที่ว่างานลักษณะไหนครับ

ถ้าอ่าน/เขียน Disk โหด แล้วเป็นงานที่สร้างรายได้มาก ๆ ก็ต้องถือว่าคุ้ม

ถ้าทำ server ทั่วไป ก็อาจจะถือว่ายังไม่คุ้มค่า ถ้าไม่ได้เน้นให้ทำงานได้เร็ว
แต่ถ้าบอกว่าจะเน้นว่า Disk ไม่แป๊กจากพวก กลไก ก็ถือว่าคุ้มได้เหมือนกัน

พริดตี้ไม่ค่อยสวย

ว่าจะพูดอย่างนั้นเหมือนกัน… ดูแล้วเหมาะกับ HDD สมัย 20GB ขนาด 5.25" lol

ssd ของ intel แรงนะครับ แรงเวอร์มากๆ เลยด้วย

ต้อง ssd intel สิครับ

พุ่งงงง อย่างที่พี่ไอซ์บอกเลย

หนังสือนิตยสารคอมอะไรเนี่ยแหะ มีผลเทสออกมา

ถ้าไม่อ่านเทคโนโลยีมัน ก็อยากจะพูดว่า โครตเวอร์

เพราะแฟลตที่ใช้อยู่มัก ช้ามั๊กมาก

• -a

พอดีเพิ่งเอา intel ssd มาใส่ตัว server R200 ครับ

เอาค่าจาก hdparm มาให้ดู เครื่องนี้ลง da แล้วก่อนลง disk read ได้ประมาณ 210 MB/sec ดูผลหลังลงและเครื่องออนไลน์อยู่ครับ

[root@server1 ~]# hdparm -tT /dev/sda

/dev/sda:
Timing cached reads:

[quote author=nutkkc link=topic=19725.msg187007#msg187007 date=1243181500]
พริดตี้ไม่ค่อยสวย

ราคาเท่าไหร่หรอครับ :slight_smile:

พริดตี้ดั้งจมูกหาย !!

ทำราคาตกไปเยอะ lol

กรรม มีแต่คนพูดถึง พริตตี้ :slight_smile:

ตอนนี้ HDD 1TB แค่สี่พันกว่าบาท (ไม่รู้จริงเปล่า เห็นในกระทู้ไหนจำไม่ได้ บอกไว้) ถ้าจะเอา SSD มาใช้แทน ก็ต้องดูด้วยว่า ราคาต่างกับ HDD เท่าไหร่

SSD เร็วดีครับ แพงดีด้วย

SSD ที่ว่าเร็ว ๆ ตอนนี้ 32GB ที่ราคาประมาณ 16K ครับ

intel x25M 80G ตอนนี้ราคา 12K ครับ

ถ้าเอาไปใช้กับ DB Server ผมว่าน่าจะเสียเร็วนะครับ เพราะ server เรามีการเขียนข้อมูลบ่อยมาก

SSD intel เขียนทับได้มากกว่า hdd ธรรมดาซะอีกนะครับ lol

ตัวแรงก่า hdd เยอะมาก

0

ถ้า read อย่างเดียว work ถ้า write ด้วยไม่ work ครับ
คงต้องรอ update อีกหน่อย