Speed ขึ้นไม่เต็ม

ผมมีข้อสงสัยครับ host ที่ผมใช้อยู่นั้น
เวลาผมโหลดไฟล์ .rar .zip ที่อยู่บน host ผม speed จะขึ้นแค่ 10-20KB/s (internet local 2Mbps) โดยปกติแล้วผมโหลดไฟล์ที่อยู่บน host ในประเทศจะขึ้นประมาณ 230KB/s
แต่พอผมแก้นามสกุลไฟล์เป็นนามสกุลมั่วๆแล้วลองโหลดดูอีกที ปรากฏว่า speed ขึ้นมาเต็มครับ ประมาณ 230KB/s ตลอด แล้วคราวนี้ลอง rename แก้นามสกุลกลับเป็น .rar อย่างเดิม โหลดขึ้นแค่ 10-20KB/s ทั้งๆที่ไฟล์เดียวกัน เวลาเดียวกัน แค่ต่างนามสกุล

แบบนี้พอทราบได้ไหมครับ ว่าปัญหามาจากไหน เป็นไปได้หรือเปล่าว่า host เขา limit speed ไว้

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ใช้ในเครือ 10gb-host ใช่มั้ยครับ

เป็นไปได้หรือเปล่าว่า host เขา limit speed ไว้

ตามนี้แหละครับ สำหรับไฟล์พวกนั้น (เพื่อไม่ให้กระทบกับการเข้าใช้งานเว็บตามปกติ)

วิธีจำกัดแบบนี้ตั้งค่ายังไงอ่าครับ