Speed Test 1 Gbps ควรได้เท่าไร

พอดีผมเช่า VPS ครับ เขาว่า ความเร็วคือ 1 Gbps แชร์ไม่แชร์ไม่รู้ครับ

speed test ควรอยู่เท่าไรครับ

ความเร็วผม วัดได้ประมาณ 25M - 60M ครับ

ใช้เว็บ adslthailadn ครับ

ใช้ได้แล้วครับ

เครื่องแชร์สาย 1G ปกติวิ่งเต็มที่/เครื่อง แบบไม่น่าเกลียด ก็น่าจะได้ 300-400M ครับ ในเครื่องมีกี่ VPS ก็ลองหารลงตัวดูครับ

สายแชร์ 1G ไปๆ มา วิ่งน้อยกว่าสาย 10/100M อีก อิอิ แค่เผื่อไม่มีคนใช้ มีเหรอแบบว่าไม่มีคนใช้ ถึงจะวิ่งได้ 300-400M

ตัวอย่างเครื่องที่วางอยู่ชั้น 4 กสท ครับ

Mbit Mbyte ดูหน่วยดีๆครับ อย่าสับสน

1Gb = 1000Mbits = 125MBytes

ถ้าทดสอบได้ 25-60MB ก็ไม่แปลกครับ แปลงเป็น Mb ก็ได้ประมาณ 200-480Mb จากความเร็วสูงสุด 1000Mb ครับ

แต่ถ้าได้ 25-60Mb ถือว่าน่าเกลียด เพราะยังไม่ถึง 100Mb เลย

speedtest แถวไหนครับ

server speedtest บางตัวมันรับ max speed ได้แค่ 100mbps นะครับ

วิธีเทส speed ของ colo คือใช้งานจริงไปเลยครับ

แล้วมานั่งดูกราฟกันว่ามันวิ่งออกเท่าไหร่

คุณใช้ได้สุดเท่าไหร่ค่อยมาวิเคราะห์อีกทีว่ามันไปตันตรงไหน

โดยมากมันตันที่อย่างอื่นไม่ใช่ network หรอกครับ

หน่วยคือ Mbps นะครับ

แล้วถ้าวางโคโลเคชั่น เลยหละครับ

สาย 1Gbps จะวิ่งได้เท่าไรครับ

เนท Colo เขาไม่เทสเว็บ speedtest กันครับ

ทดสอบ ดึงไฟล์จาก mirror ไปเลยครับ

mirror.issp.co.th

Test สายG กับเวบ speedtest ไม่ได้ค่าspeed จริงหรอกครับ

ต้องดูจากการใช้งานจริงหรือโหลดไฟล์จาก mirror ในประเทศหลายๆที่พร้อมกัน

แล้วที่ test อยู่นี่ วางที่ใหนครับ ไม่ใช่ โคโล หรอกหรือ

เขาหมายถึง VPS ครับพี่แมน

แล้วมาถามอีกทีว่าถ้าวาง Colocation จะได้วิ่งเท่าไหร่ - -"