ขอความรู้เรื่องการเลือก spec sever สำหรับทำบอร์ดอ่ะครับ

พอดีตอนนี้ บอร์ด ที่ดูอยู่ มีสมาชิก 11000 คน

มี post ประมาณ 400,000 และมีสมาชิก ออน พร้อมกัน 1000 แทบจะตลอดเวลายกเว้นดึกๆอ่ะครับ

แล้วตอนนี้ ต้องการย้ายจาก hosting ออกมาใช้ vps หรือ dedicated อ่ะครับ

ก็เลยอยากจะขอความรู้ว่า server ที่ต้องใช้ ควรจะ spec อะไรดีครับ

คุณตั้งงบประมานไว้เท่าไร?

ประมาณ เดือนละ 5000 อ่ะครับ

หากจะใช้เครื่องทั้งเครื่องก็แนะนำเช่าเครื่องครับ (Dedicated Server) งบระหว่าง 3000-5000 ต่อเดือน ได้สบายๆ
ประหยัดงบลงมาก็ลองกับระบบ VPS เริ่มต้นไปก่อนก็ได้ งบระหว่าง 900-1500 ต่อเดือน

ลองดูในหมวดโฆษณามีบริการเยอะแยะ…
หรือดูลายเซ็นต์ผมก็ได้ เหอๆ :flame:

ถ้าเดือนล่ะ 5000 ก็ได้ dedicated สบาย ๆ เลยครับ

ซึ่งจะรองรับเวบคุณได้อยู่แล้วครับ

คนเข้าขนาดนี้ยังเช่าโฮสได้อีกเหรอเนี่ย

ถ้าพอมีทุน ซัก 3-4 หมื่น ซื้อเครื่องเป้นของตัวเองเลยครับ
แล้วเอามาวาง Colo เดือนละ 2500-3000 ต่อเดือน

ตอนนี้ คงตัดสินใจ ซื้อ server แล้วทำ colo แล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับความรู้

ขอถามเพิ่มอ่ะครับ

คิดว่า Intel QC Xeon 2.4GHz RAM 2GB

จะพอไหมครับ สำหรับ spec เครื่อง

ปกติแล้วน่าจะพอครับ
ว่าแต่ใช้บอร์ดตัวใหนอยู่ครับ

ใช้ vbulletin ครับ