เมื่อเรา SpamAssassin enabled

มีการเลือกค่า

Redirect it to the catch-all ~/.spamassassin/spam folder.
Send the spam to the appropriate users’s spam folder.

ถามนิดนึงครับว่า
กรณีเราเลือก Send the spam to the appropriate users’s spam folder.
แล้วเราจะเข้าไปเช็คอีเมล์ที่โดนระบบโยนไปได้อย่างไรหรอครับ

อย่างกรณีของ hotmail เมื่ออีเมล์ไม่ผ่านการกรอง จะถูกแยกไปอยู่ใน Junk mail เช่นกัน

เราจะมองเห็นอีเมล์ที่เป็น spam ได้อย่างไรหรอครับ เพราะอีเมล์ที่ระบบกรองอาจมีอีเมล์ สำคัญหลุดไป แต่ทว่า ไม่เกิดก็ทน spam ไม่ไหวแล้ว

ขอบคุณครับ

ถ้าผ่าน webmail จะมี spam folder อยู่ครับ มันจะไปรวมอยู่ในนั้น

ถ้าเข้าผ่าน outlook ให้ตั้งค่า server เป็น imap นะครับ
pop3 มันไม่เห็น folder ^^’

ขอบคุณมากครับ

อย่างตัว uebimiau ไม่เห็นมี spam folder เลยครับ เราต้องทำอะไรเพิ่มเติมไหมครับ

Uebimiau default มัน connect เป็น pop3
ให้ใช้ squirrelmail ซึ่ง connect เป็น imap

ปล. uebimiau ก็ตั้งค่าให้ connect เป็น imap ได้เหมือนกัน