ดูเหมือน ทรู เพิ่งจะเริ่มตื่นตัวกับการที่โดนใช้เป็นที่ส่ง spam

น้องชายส่ง email มาบอกว่า (อยู่บ้านเดียวกันยังต้องเมลกันง่ะ ติดนิสัยกันจริงๆ) truemail เปลี่ยนระบบการรับส่งเมลนะ ให้เข้าไปอ่าน ก็เลยตามไปอ่านใน link ที่ส่งมาให้

ดังนี้ http://www.trueinternet.co.th/truemail/smtp/

จึงพบว่า ตอนนี้ ถ้าจะใช้ smtp ของ truemail ในการส่งเมลออกนั้น จะต้องมี check authen เสมอๆ ถามว่าดีไหม ก็ดี แต่ถามว่า สะดวกไหม ก็ต้องตอบว่า ไม่สะดวก เนื่องจากว่า ปกติดิฉันจะแนะนำให้ลูกค้าใช้บริการ smtp ของ true ไปเลย แทนที่จะมาใช้ของ host (เพราะเราก็ต้อง check authen เหมือนกัน)

จากนี้ไป นอกจากต้องอธิบายเรื่องโฮสต์ สิ่งที่ปวดหัวอีกเรื่อง ก็คือการอธิบายเรื่องการส่งเมล เฮ้อ… เป็นการแก้ปัญหา (สแปม) ที่สร้างปัญหา (ส่งเมล) ใหม่ดีแท้

แต่เอาเถอะ ถ้าลดจำนวน spam ได้จริง ก็จะอนุโมธนาด้วย

เข้ามาอนุโมทนา สาธุ ด้วยอีกคนนะครับ คุณหมวย … ผมเองก็เป็นลูกค้า True แต่ไม่เคยใช้บริการ ฟรีอีเมล์ ของเขาเลย ถ้าเขาตื่นตัวจริง ปัญหาเรื่องการส่ง spam ก็อาจจะลดลงได้บ้าง

ปล. น่าอิจฉาจังเลย อยู่บ้านเดียวกันกับน้องชาย เวลาจะคุยกันก็ส่งข้อความมาทางอีเมล์ … ผม กับ น้องชายอยู่บ้านเดียวกัน ไม่ค่อยจะมีโอกาสได้คุยกันเลย เพราะต่างคนต่างทำงาน ไม่ค่อยจะได้เจอกัน

จริงๆ มันก็น่าทำมานานแล้วแหละครับ
แต่ ปัญหาคือถ้ากันมากไปบางทีก็ส่งไม่ออก หรือบางลูกค้าอาจไม่ได้ส่ง spam
แต่เมล์ส่งเค้าเยอะๆจริงๆ ปัญหาก็เหมือนดาบสองคม ต้องมีระบบที่เช็คอย่างมีประสิทธิภาพจริงๆ

คนต่างจังหวัด ผ่านมาดู lol

ผมเคยเจอลูกค้าอยู่ ญี่ปุ่น เห็นว่าทางโน้นเค้า block outbond port 25 เลยครับ…หุหุ…
ผมก็เลยต้องเปิด smtp port 26 ให้อีก port เพื่อให้เค้าใช้งานแค่คนเดียว…