วิธีการป้องกันบอทมา Spam บอร์ดด้วยคำถามภาษาไทย

สวัสดีครับ

ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ พึ่งสมัครเมื่อวานหลังจากแอบอ่านอย่างเดียวมานาน แหะ แหะ
ก็เลยได้ประสบการณ์ใหม่ในการตอบกระทู้ ว่าต้อง Verify ก่อนโพสต์ถึง 3 ชั้นซ้อน คือ ใส่รหัสสุ่ม 6 ตัว และตอบคำถามภาษาไทยอีก 2 คำถาม

ไม่ได้จะมาโวยวายว่ายุ่งยากลำบาก หรืออะไรทำนองนั้นหรอกนะครับ (เพราะเห็นมีคนมาโวยแล้ว 555)

แต่มีคำถามมาขอคำชี้แนะหน่อยครับ
เพราะว่าผมกำลังเขียนเว็บบอร์ดเองและเขียนกันบอท & ฝรั่ง โดยการถามคำถามง่ายๆ เช่น 1+1=? แต่ให้ตอบเป็นภาษาไทยเท่านั้น
และใช้สโลแกนว่า เว็บบอร์ดของคนไทย ถ้าคุณจะเข้าร่วมคุณต้องอ่านไทยออกและเขียนไทยได้

ผมก็นึกว่าเท่สุดๆ แล้ว(ฮา)

มาเห็น THT ใส่ถึง 3 ชั้น แสดงว่ามันมีโอกาสหลุดใช่ไหมครับ
เคยลองถามภาษาไทยอย่างเดียวและคำถามเดียว แล้วบอทมันยังเข้ามาได้ไหมครับ

ที่นี่น่าจะผ่านสงครามสแปมมาโชกโชน ขอเป็นความรู้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ถ้า บอร์ด ที่สร้างขึ้นมีคนเอาไปใช้งานเยอะ ๆ แน่นอนว่าจะมีคนเขียนโปรแกรมเพื่อ spam board แน่ จะถามกี่คำถาม ยากแค่ไหน อย่างไร ถ้า open source มันก็ แกะ code ได้อยู่ดี

แต่ถ้า บอร์ด ที่สร้าง คนใช้น้อย ถามง่าย ๆ ว่า ให้พิมพ์ ก แค่นี้ก็เอาอยู่แล้วครับ อย่าไปคิดมากครับ รอไว้มีคนใช้เยอะ ๆ ก่อนดีกว่าแล้วค่อยมาคิดใหม่

แต่ถ้า spam มาเป็นจีนอันนี้มาด้วยมือครับ รับมือด้วยภาษาไทยหายเรียบครับ มันอ่านไม่ออก

ผมลองคำถามเป็น ENG มันเสือกตอบได้

จริงครับ ทุกวันนี้ spam แบบใช้คนจริง ก็เยอะครับ แล้วก็แก้ยากจริง ๆ บางคนมาแบบ post ข้อความปกติ เหมือนเป็น user เลย แต่ใน signature เป็น link spam

:smash:

อันนี้กันยากสุดละ เพราะระบบที่ใช้กันอยู่ทั้งหมดเป็นระบบ human verify เพื่อกัน bot ที่อ่านไม่ออก
ถ้าพวกเป็นคนจริงๆอ่านออกเขียนได้ ยังไงก็กันไม่ได้ นอกจากไม่ให้ใครโพสต์ได้เลย หรือมีรหัสผ่านสำหรับสมาชิกในกลุ่มเท่านั้นทีรู้

คือผมสงสัยว่าในกรณีตั้งคำถามภาษาไทยแบบที่ THT ใช้นี้(และใช้ open source SMF) มันยังจะสามารถแกะ code เข้ามาได้อีกหรือ
นี่หมายถึงในกรณีบอทนะครับ เช่นถ้า THT ใช้คำถามภาษาไทยอันเดียว ป้องกันได้ 100% หรือไม่

ส่วนในกรณีคนจริง ถ้าเขาอ่านหรือเขียนไทยไม่ได้ คำถามเดียวก็น่าจะเอาอยู่แล้ว
แต่ถ้าเขาอ่านและเขียนไทยได้ ต่อให้เพิ่มจากปัจจุบัน 3 ชั้น เป็น 10 คำถามก็คงไม่ต่างกัน (อาจลดความพยายามลงได้บ้างเพราะเมื่อยนิ้ว-ฮา)

ปล. ไม่ได้กังวลว่าบอร์ดผมจะโดนสแปมหรอกนะครับ(เพราะมันไม่รู้จัก อิอิ) แค่สงสัยเชิงเทคนิค

เบื่อมากมาย

กันไม่อยู่ เพราะเดี๋ยวนี้ Human bot เล่น google translate เป็นแล้ว

นั่นสิ แต่ถ้าจะไม่ให้ translate ก็ต้องเป็นรูปภาพที่มีข้อความภาษาไทย

แต่บอร์ด discuz อันนี้ติดตั้งเสร็จปุ๊บมาปั๊บเลยครับ

อืมม ประเด็นนี้น่าสนใจ…แต่ยังไงเขาก็ไม่น่าจะตอบภาษาไทยได้นี่นา

Human bot ไม่เคยกลัวครับ ไม่ต้องคิดวิธียากๆเลยครับ ก็แค่ลบออกเอาเอง

ไม่ว่าจะมนุษย์ หรืออมนุษย์บอท ที่ผมดูแล ผมตามลบธรรมดานี่แหละครับ

ที่เราเห็น spam กันเยอะๆ นั่นเพราะไร้คนดูแลจริงจังมากกว่า

ก็ถ้าคำถามไม่ยาก ก็เสร็จ

ให้พิมพ์คำว่า รัก

google มันก็แปลเป็น Type the word love.

human bot ก็เอาคำว่า lova แปลงเป็นไทย แล้วก็เอามาตอบ

จบ… เข้าได้

ถ้าจะเอาคำถามยากๆ ต้องเอาแบบที่คนตอบต้องคิดหน่อย เช่น

คำว่า แก เรียกอย่างสุภาพว่าอะไร (คุณ)
คำว่า เอก หมายถึงเลขใด (1)

เออ แฮะ…ผมไม่ได้คิดถึงขนาดนี้เลย
ไอ้พวกสแปมนี่มันมีความพยายามสูงส่งกันจริงๆ

ว่าแต่ THT ไม่เล่าที่มาที่ไปของขบวนการ 3 ชั้นให้ฟังหน่อยเหรอครับ
ผมคิดว่ามันน่าจะเกิดจาก การตามลบ ชักไม่ไหว เบื่อมากมายอย่างที่บอก … มีผลการทดลองที่ผ่านมาไหมครับ ทำไมที่สุดจึงออกมาเป็นแบบนี้

ปล. ผมต้องตอบไปอีกกี่โพสต์เนี่ย ถึงจะไม่ต้องใส่ 3 ชั้นนี้ เริ่มเมื่อย(ฮา)

3 ชั้นไม่มีอะไรหรอกครับ มันมากับ SMF กับ mod ที่ลงไว้ มีอะไรก็ใช้หมด :slight_smile:

อ้าว งั้นหรอกเหรอครับ ผมก็นึกว่าสแปมมันมาไม่หยุด
ใส่ชั้นเดียวยังมีหลุดเข้ามา เพิ่มชั้นสองก็ยังมีหลุดอีก ก็เลยเพิ่มเป็น 3 ชั้นซะเลย

ผมว่าเครื่องมือพวกนี้มันน่าจะมีเพื่อ verify ว่าคนตอบเป็นคนจริงๆ
ดังนั้นการที่ผมมาตอบตั้งหลายโพสต์ แต่ยังต้องใส่ 3 ชั้นอยู่ทุกครั้ง ผมว่ามันทะแม่งๆ อยู่นะครับที่ไม่มั่นใจซะทีว่าผมเป็นคนจริงๆ(ฮา)

ขออนุญาต feedback เพื่อปรับจูนให้เหมาะสมยิ่งขึ้นครับ

บอร์ดผมให้กรอกตัวภาษาอังกฤษแบบเป็บรูปภาพทะลุผ่านกันอื้อเลย พอลง MOD คำถามแบบภาษาไทยหายเรียบไม่มีมาอีกเลย

กลัวแต่สแปมมือ แต่วิธีนี้ช่วยกันฝรั่งได้ดีมาก

น่าจะมีคำถามสุ่มแบบนี้นะ

ตัวอักษรภาษาไทยลำดับที่…คือตัวอะไร
คำตอบก็ให้ใส่อักษรไทยไป 1 ตัว

เช่นลำดับ 6 คำตอบคือ ฆ เป็นต้น ถ้าไม่ใช่คนไทยนี่ไล่กันตายไปข้างนึงเลย :smash:

ว่าแล้วน่าจะมี mod แบบที่ว่านี้ใน smf จัง