ทำไงดี ถูก คนใช้ชื่อเรา ส่งเมล์ spam หาคนอื่น

คือช่วงนี้ ถูก เมล์ ตี กลับ จาก เวปอื่นเครือ่งอื่นเยอะมาก
แบบมีคนเขียน script โดย ใช้ชื่อ เมล์ ของ เวป เรา
ในการ ส่ง โฆษณา หรือ ปล่อย virus หรือ อื่นๆ
แล้ว ทางน้น อาจ ไม่มี เวป หรื อตี กลับ มันก็ เด้ง มาหา เราหมดเลย
เป็นพวก Postmaster
หรือ บางที่ พวกนี้ ส่ง มั่ว ส่งไป เวปเข้าไปไม่มี ชื่อ mail account ทีมันส่ง
ก็ โดนเครื่องตีกลับ
ผม รับ วันละ หลายร้อยเลยอะ แบบนี้ แก้ไงดี
มีใครโดนเหมือนกันบ้าง

เช็คดูว่าเครื่องเราทำเป็น open relay รึเปล่าครับ

เช็คดูว่าเครื่องเราทำเป็น open relay รึเปล่าครับ

ไม่น่านะครั บผมกำหนดใน plesk ให้มันเป็น user authentication
ไม่ได้ open เลยนะครับ

ต้องลอง check ดู script นะครับ script พวก formmail นี่แหละ ตัวดีเลย

ผมหมายถึงคนอื่น ส่งนะครับ
ไม่ใช่ว่าผมส่ง

เช่น เหมือน เวป xxx.com ที่อยู่ อีกเครื่อง server
เค้าก็เขียน script ส่งพวก spam หรือ อาจใช้ program
ส่ง spam mail แต่ ตอนส่ง เค้า ดันใช้ชื่อผู้ส่ง
เป็น ชือ่ email ของผม นะครับ
ส่งหาคนหลายหมื่นไร
แล้วมันเด้งกลับ

ลักษณะนี้เขาเรียกว่า joe-job การแก้ไขทำได้ยากทีเดียวครับ และขึ้นกับ
คุณสมบัติของ MTA (mail server) แต่ละตัว ลอง search google หา
คำว่า joe job & ชื่อ mail server ที่ใช้ เช่น ถ้าใช้ postfix ก็ลองหา
joe-job postfix ฯลฯ