เพื่อนๆมีปัญหาเรือง Spam ขาออกกันไหม แลัวใช้ Tools อะไรกัน

Spam ขาออกกันไหม แลัวใช้ Tools อะไร
มีใช้ Plesk spam เยอะมาก เข้ามีผมตัว Gw อยู่แล้ว
แต่ไม่อยากส่งไป เพราะเยอะเกินไป เครืองทำงานไม่ไหว

เข้ามีผมตัว Gw อยู่แล้ว

งงกับประโยคนี้

ไม่เข้าใจคำถามครับ

ถ้าขาออกก็ limit per account-domain / day สิครับ

ขาออก เจอก็ suspend domain เลย ไม่ยากครับ

โหดดดดด

555+

เครื่อไม่เยอะก็ คอยดูคิวเมล์เอาก็ได้ครับ ใครส่งก็จัดการ ถ้าเป็นช่องโหว่ก็แก้ไข ลูกค้าตั้งใจส่งก็เตือน หรือระงับการให้บริการไปเลย
เครื่องเยอะๆก็เขียนสคริบคอยเ็ช็คคิวเมล์โดยตั้งเพดานไว้ถ้าถึงก็เตือนแล้วก็ค่อยเข้าไปตรวจสอบ

GW คือ mail gateway ครับ

แต่จาก log และผมเปิดเมล์ดู user ทั้งผู้และผู้รับไม่ช่ายในเครื่องเลย ip ต่างประเทศด้วย
คล้ายแบบนี้ครับ
H??Received: from ns2 (ns2)

ลองตรวจสอบ server ตัวเองดูครับว่าเป็น open relay หรือเปล่า