[SOLVED] มีทางใช้คำสั่ง shell ผ่านเว็บรึเปล่าครับ

ที่ผ่านมาเคยเห็นแต่ shh window ใน cpanel …

อยากลองทำหน้าเว็บที่รันคำสั่งบน server ได้น่ะครับ ส่งตัวแปรติดไปด้วยได้ยิ่งดี …

อ. ใจร้ายอะคับ บอกว่าต้องทำให้ทุกอย่าง automatic มากที่สุด … admin ไม่ต้อง …

SOLVED ขอบคุณครับ

php สั่ง exec เอาก็ได้นี่ครับ :blink:

บางคำสั่งต้องเป็น root อะครับ เช่น adduser #name# ต้องทำยังไงหรอครับ

ใส่ sudo เข้าไปครับ
แต่ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วย

หมายถึงไฟล์ php นั้นต้องเป็นของ root ใช่ปะครับ ถึง run ได้

ถ้า users ทั่วๆไป php จะ exec ไม่ได้รึเปล่าครับ

ไม่เกี่ยวครับ

sudo เป็นการ เรียกใช้คำสั่งในฐานะ root
โดยใช้ user อื่นที่ไม่ใช่ root รวมถึงไม่ใช้ password ของ root ด้วยครับ
โดยกำหนดสิทธิ์ผ่านคำสั่ง visudo หรือแก้ไขแฟ้ม /etc/sudoers

สามารถอนุญาตได้ว่า user/group ไหนอนุญาตให้ใช้คำสั่งไหนได้บ้าง

ใช้ cgi/perl ดีกว่าใหมครับ
ลองเอา control panel ที่ opensource มาแกะดูครับ
ว่าเขาเพิ่ม user ในระบบยังไง