วอนผู้รู้ช่วยผมด้วยครับ จะย้ายบอร์ด smf ไปอีกโฮสต์ครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่(ฝึกหัดทำ) ไม่รู้เรื่องอะไรเลยเกี่ยวกับโฮสต์เจ้ากรรมนี่ เพราะคนทำหายวั๊บไปกับสายลม ผมจึงต้องทำเองครับ

มีอยู่ว่า ผมมีบอร์ด SMF ซึ่งอยู่ที่โฮสต์ๆหนึ่ง แต่ตอนนี้ผมต้องการย้ายโฮสต์ครับ เพราะเนื่องจากมีปัญหาบ่อยครั้ง ผมได้ไปเช่าโฮสต์ใหม่แล้วครับ

โฮสต์เก่าเป็น CentOS(Linux) โฮสต์ใหม่ก็ CentOS(Linux) เช่นเดียวกันครับ เป็น CPanel เหมือนกัน ระบบเหมือนกันทุกอย่างครับ

1. ผมจะมีวิธีใดที่ง่ายที่สุดในการย้ายบอร์ดครับ

2. ผมได้ทำการ Full Backup เป็นไฟล์ .tar.gz ไว้แล้ว จากโฮสต์เก่า และทำการดาวน์โหลดลงเครื่องไว้แล้วผมต้องทำอย่างไรกับเจ้าตัวนี้ครับ เพราะผมรู้มาว่า ใน CPanel ไม่สามารถที่จะ Full Backup restore ได้ครับ หรือผมต้องอัฟขึ้นไปวางไว้ที่ /Home ในโฮสต์ใหม่ก่อน แล้วจึงแตกมันออกมา (แต่หากทำแบบนี้ดาต้าเบสท์ มันจะกระจัดกระจายอยู่ในหน้า /Home รึเปล่าครับ)

3. ถ้าผมจะทำทุกอย่างให้เหมือนกับโฮสต์เดิมทุกประการ (ลากมาวาง) การแสดงผลจะผิดไปจากเดิมไหมครับ

4. ในโฮสต์มีคำสั่ง Home Directory Restore หากผมเอาไฟล์ Full backup.tar.gz เข้าไปทำในส่วนนี้จะได้ไหมครับ

5. ปัญหาใหญ่ของผมคือ ไฟล์ของผมมีขนาดใหญ่มากครับ รวมๆ แล้วก็ 4 Gb กว่าๆ การอัฟโหลด แตกไฟล์ ดาวน์โหลด หรือ Restore ก็มักจะ Error หรือ time out หรือนิ่งไปเลยครับ (คิอแบบว่าฐานข้อมูลผมเยอะมากเลยครับ เนื่องจากคนทำเค้าอัฟเค้าลงให้ผม แบบลงอย่างเดียวไม่เคยลบ ผมก็ไม่กล้าแตะมันเพราะกลัวฐานข้อมูลมันจะเละ เดียวจะยาวไปใหญ่ครับ)

ปัญหาที่ผมบอกมาข้างต้น ไม่จำเป็นต้องตอบเป้นข้อๆก็ได้นะครับ (มันดูไร้สาระไปนิด) เพียงแต่บอกจากที่เห็นที่ทำอ่ะครับ หากท่านผู้รู้ มีวิธีแบบเข้าใจง่ายๆ แบบเบ็ดเสร็จเป็นขั้นเป็นตอน ผมจักขอบคุยิ่งครับ

ขอความช่วยเหลือตรงนี้ด้วยนะครับ เพราะผมทำมาเป็นอาทิตย์แล้ว อดนอนหลายวันเลยด้วย หือๆๆๆ - -, ทุกอย่างก็ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลยครับ ขอบคุณครับ

ปัญหาใหญ่ของผมคือ ไฟล์ของผมมีขนาดใหญ่มากครับ รวมๆ แล้วก็ 4 Gb กว่าๆ

ลบข้อมูลใน smf_log_errors ออกไปรึยังครับไม่ต้องเอามาด้วย…ไม่มีประโยชน์

ลบข้อมูลนะครับไม่ใช่ลบตาราง(ขอบคุณ คุณกอล์ฟ Freedomlover ไว้ ณ ที่นี้อีกครั้งครับ)

พอดีนึกขึ้นได้ว่าคุณ adisorn เคยแน่ะนำการใช้งาน BigDump ไว้ที่ zone-it เลยคัดลอกมาให้ดูครับ
เจ้าของบทความก้ออยู่ในบอร์ดนี้แหล่ะครับ ขอบคุณ คุณ adisorn อีกครั้งครับ

มี BigDump ปัญหาการย้ายฐานข้อมูล MySQL ขนาดใหญ่ก็หมดไป