ใครเคยทำ site สำรองบ้างครับ รบกวนขอวิธีทำและคำแนะนำด้วยครับ ผมไม่สันทัด windows server จริงๆ

ใครเคยทำ site สำรองบ้างครับ รบกวนขอวิธีทำและคำแนะนำด้วยครับ ผมไม่สันทัด windows server จริงๆ

ตอนนี้มีลูกค้าใช้ Windows server + SQL Server express + tomcat อยู่

point คือถ้าระบบล่มจะสับไป server ที่ 2 คนละ idc

ผมมีคำถามครับว่า

1. DB 2 server จะ sync ให้เหมือนกันยังไง
  2. จะใช้อะไรมาสับเวลามันล่ม ใช้ DNS หรืออะไรครับ?

ขอบคุณครับ

ทำ DR Site หรือ HA

DB รุ่น Express จะไม่มีความสามารถด้านนี้เท่าไหร่ครับ ต้อง Standard Edition ขึ้นไป
(https://blogs.msdn.microsoft.com/sql_pfe_blog/2013/06/15/an-overview-of-high-availability-and-disaster-recovery-solutions-available-for-sql-server/)

ถ้าใช้งานไม่หนักก็ทำ VM แล้วอาศัยคุณสมบัติของ VM เอาครับ

น่าจะ DR Site ครับ

ตัวหลักเป็นเครื่อง server ธรรมดาเลยครับ ของลูกค้า จะไปจับยัดลง VM นี่ถ้าจะงานช้าง

จริงๆแนะนำให้เอาลง vm ดีกว่าครับ ใช้โปรแกรม VMware vCenter Converter Standalone เปิดทิ้งไว้ 1-2 วันย้ายเสร็จทั้งก้อนได้ครับ ผมเคยย้าย windows 2003 ใช้งานมา 10 ปี เซิร์ฟเวอร์หาอะไหล่ทดแทนไม่ได้แล้ว เลยตัดสินใจย้ายขึ้น Vmware เลย

กำหนดเงื่อนเวลาในการทำ failover หรือยังครับ?
RPO/RTO เท่าไหรบ้าง?

RPO = Recovery Point Objective หมายถึงยอมให้ data loss ได้กี่ชั่วโมง นับตั้งแต่เวลาระบบหลักร่วง
RTO = Recovery Time Objective หมายถึงยอมให้ระบบ Down ได้กี่ชั่วโมง นับตั้งแต่เวลาระบบหลักร่วง

ถ้ากำหนดสองค่านี้ได้แล้ว ถึงค่อยไปดูต่อว่าจะออกแบบ DR Site ออกมาหน้าตาอย่างไรครับ

เรื่องการทำ DR มันร้อยสีพันอย่างจริงๆ ครับ

1 Like